Hỏi về cách chăm HM căng nhất, khi nào biết HM căng?

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi okiax, 12/8/11.

1. okiax

okiax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    831
    Mình mới chuyển từ chơi chòe chọi sang mi chọi nên ko biết gì về Mi nên hỏi các cao thủ 1 số vấn đề sau:
    1, Cách chăm họa mi cho căng và bền chim
    2, Khi nào thì biết con chim căng (ý mình là nhìn bề ngoài thôi).
    3, Khi mái đã ăn đực thì có nên tách hoàn toàn hay 2 ngày lại ốp 1 lần. Hay cách ốp mái đúng nhất với mi chọi.
    4, Có nên nuôi nhiều Mi chọi trong 1 nhà ko?
    5, Trước hôm mang đi chiến thì ốp mái và cho ăn thế nào?
    Rất cảm ơn mọi người!

2. tienvonghia

tienvonghia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    219
    Bác nên tìm đọc các bài trên để học hỏi nhé. Chịu khó bỏ thời gian đọc giống em thì sẽ thu dc nhiều điều hay và thú vị đó. Thân

3. M.A

M.A Well-Known Member

Thích đã nhận:
    233
    khi em nó tới đỉnh cao thì có thể rứt lông hoặc mổ chân nhất là cho áp chiến mà dở dang

4. boyht

boyht Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,028
    Cái này em chỉ mới thấy ở choè, ở mi chưa thấy lần nào bác ah.

5. M.A

M.A Well-Known Member

Thích đã nhận:
    233
    ở mi cũng vậy, khi đó chỉ trùm áo lồng cho em nó hạ hỏa

6. kutoan

kutoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    183
    fải k bạn,mi trùm áo lộng hạ lửa à,mình chỉ toàn trùm áo cho mi mình:blushing:

7. donphuong_docma

donphuong_docma Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,449
    Bác nên tìm lại các Bài này tất cả đều có trên DĐ rồi .Bác hỏi trung trung thế này cũng rất khó trả lời .
    Chúc Bác Thành Công !

8. vuhoanglong

vuhoanglong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,645
    Trả lời !
    1, Nuôi họa Mi con chim phải được tĩnh lặng không gian cho nó cần sự thoải mái, có rất nhiều yếu tố đến nước nuôi, đây chỉ là 1 vài ví dụ. Lồng nuôi phải chuẩn, nếu là chim thuộc thì nuôi lồng to như lồng khướu, chỗ treo phải tốt treo cao lên tránh người đi lại , nếu là chim mộc dở nuôi lồng chiến, cũng phải ổn định chỗ treo chim. Mồi tươi và cám không được thay đổi duy nhất 1 loại cám, mà là ăn cám nhạt, không được công kích con chim, mồi tươi phải đều đặn hàng ngày ăn vừa đủ, không được ăn thừa mồi tươi , chỉ cho ăn mồi tươi vào buổi sáng, đến tầm 10 , 11 trưa là hết mồi tươi rồi, chiều ăn cám. Tắm nắng vào buổi sáng, ngày nào cũng tắm nước, nếu mùa hè trời nắng ngày tắm 2 lần, chiều tắm xong 1 lúc đi ngu luôn.
    Về giấc ngủ , treo chim ngủ chỗ nào tĩnh nhất , không được ồn ào ảnh hưởng đến giấc ngủ con chim. Ngủ đúng giờ, dậy đúng giờ, tại sao?
    Bản chất con chim trong rừng lúc mặt trời xuống núi lúc mấy giờ , khoảng 16h30 là trong rừng mặt trời đã hết nắng rồi và con chim đã đi tìm chỗ ngủ. Chim dậy lúc bình minh vào 5h 30 sáng bay lên ngọn cây cao đứng hót véo von.
    Chim ở ngoài thiên nhiên như nào thì nuôi chim trong lồng như vậy là tốt nhất. ( sản vật của thiên nhiên thì hãy nuôi như thiên nhiên)
    2, Con chim căng là lúc mắt con chim phải căng lên và xụp mí xuống, mặt con chim đẩy ra nhìn rất dữ chim, lông và thân con chim phải bó chặt như cây chuối, mỏ đen sẫm, Và nhìn thấy chim lạ, chim sẻ, chim khuyên bay qua, ngơ ngác, đờ đẫn cả ngày không hót, hoặc nhìn thấy con chim họa Mi khác chỉ xuống cửa bám vánh, không hót. Lúc đó mới là lúc con chim đạt đến độ căng thực sự con chim. lúc đó cho chiến đấu thì đảm bảo đánh sẽ hết phông con chim. ( Quan trọng nhất lúc đánh là đánh với con nào? thuộc bảng nào? Nếu mình nuôi tốt chim của mình xuống cửa đánh vài mỏ lên cầu hót thì đảm bảo rằng con chim mình nuôi kém gan hơn và thua và đòn , con chim mình không tải được lên cầu hót ) Lúc đó không cần phải thắc mắc nhiều về con chim nữa.
    3, Nếu bạn nuôi chuyên nghiệp thì bạn chỉ nuôi 1 cặp trong nhà là tốt nhất, khi mái đã ăn đực rồi không cần nhìn thấy nhau chỉ cần tiếng dích dích của con mái là con chim đực nhồng lên rồi. Trước khi đi đánh 10 ngày bạn tách mái riêng ra không nghe thấy mái , không nhìn thấy nhau. Để cho 2 con đực và mái luôn thèm khát thì hiệu quả cao nhất, trước hôm đi đánh 1 hôm mang mái về cho nhìn thấy nhau lúc chuẩn bị cho đi ngủ nhìn thấy nhau 5 phút cho đi ngủ cạnh nhau luôn.
    Về ghép mái thì nó cũng tùy thuộc vào từng con, con hám mái ghép như nào, con không hám mái ghép như nào sẽ ăn mái. Nó cũng như con người , Người dâm như nào, Người không dâm thì như nào.
    4, Không nên nuôi nhiều Mi chọi 1 nhà tại sao? Con chim của bạn không bao giờ đánh sâu phông con chim, nếu nuôi 1 nhà kiểu gì cũng có 1 con kém hơn con kia sẽ đè nhau không bao giờ con kém hơn lên được. Nếu 2 con ngang cơ nhau thì nuôi rất lâu lên lửa, nếu nuôi độc thung thì thể lực và điện lên rất nhanh và con chim rất khỏe và dữ chim. Nếu nuôi 1 cặp thì 1 tháng đánh được 1 trận nếu nuôi 2 con trống 1 nhà thì phải 2 tháng mới đánh được, cũng tùy thuộc vào chim mộc dở hay chim thuộc, cũng tùy thuộc vào bản chất của con chim. Tần số âm thanh của Họa Mi tai mình không thể nghe thấy được chỉ có nó mới biết được con nào mạnh hơn con nào yếu hơn.
    Bản chất con Họa Mi sống độc thung không chịu được nhau. 1 nước không có 2 vua.
    Nếu ai nuôi 2 con 1 nhà chỉ có nuôi chim mộc nên mới chịu được. Nếu 1 con thuộc 1 con mộc , con mộc kiểu gì cũng ra đi, trừ khi con mộc đó hay hơn con chim thuộc. Bạn chỉ cần biết con chim mộc mà chịu đấu hót với con chim thuộc là đủ biết con nào hay hơn. Đấu hót là biết cao thấp ngay. Ở ngoài thiên nhiên nó cũng vậy đấu hót xong mới chiến đấu bằng mỏ và móng. Nếu đấu hót mà thua thì không cần đánh.
    5, Trước hôm mang đi đánh , Chế độ ăn thường hàng này cho ăn 10 chấu chấu, tuần cuối cho đi đánh thì ăn 20 con chấu chấu, đó là hình thức công , nhưng mình công bằng mồi tươi không công cám, nếu công cám con chim đó đánh trận đó xong ra đi vĩnh viễn, bán cho ai thì người nuôi con đó cũng chìm dần và vào dĩ vãng. Nếu chủ nhật đánh thì thứ 5 cho tắm xong thì từ thứ 6 đến ngày đi đánh không cần tắm, nếu điều kiện thời tiết phải mát nhé. Nếu thời tiết mùa hè thì ngày nào cũng phải tắm để cho con chim nó mát, nhưng không được dọn cứt chim.
    Nếu đánh chim thuộc thì ngày thứ 5 đổi lồng chim để đến chủ nhật đánh, Nếu đánh chim mộc dở thì nuôi lồng nào đánh lồng đấy.
    Cho nhìn nhau lúc ngủ 5 phút . ( Điều kiện con mái của mình phải là mái hay nhé)
    Hôm sau ra sới nếu chim của mình là chim thuộc không cần mở áo lồng vội, chờ gần đến lượt mình đánh hãy cho mái và trống nhìn nhau khoảng 5 phút, Nếu chim của mình chim mộc dở phải đặt chim xa nơi đánh chim ra và cho trống mái nhìn nhau. Chim mộc dở độ ổn định kém hơn chim thuộc nên khi ra sới dễ bị con chim khác hót đè, và người đi lại nhiều con chim dễ bị hoảng. Khi chờ đợi đến lượt mình đánh rất lâu. Chim thuộc có độ ổn định về thần con chim không cần mở áo lồng vội, nếu mở áo lồng trước thì con chim lúc chờ đợi hót đấu làm giảm thể lực và điện con chim.
    Nước nuôi chim mỗi người 1 kiểu khác nhau.
    Vài lời chia sẻ cùng em!
    Chúc em chiến thắng!

Last edited: 15/9/11
    Hoanganhqy, trbhue, upin and 102 others like this.
  9. Coc Tia

Coc Tia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,760
    Chuẩn không cần chỉnh của cả câu hỏi và người trả lời, vừa đầy đủ, dễ hiểu và hoàn chỉnh cho ai chơi mi chọi và đang thắc mắc từ cách luyện đến tận khi mang ra sới.
    Đúng là lúc khát gặp mưa rào, cao thủ gặp cao thủ lại k giấu nghề!!!

10. vuhoanglong

Thích đã nhận:
    1,645
    Giấu nghề làm gì hả bạn, giàu có gì ở cái thú chơi này và con cháu mình được hưởng cái gì ở thú chơi này đâu.

11. okiax

okiax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    831
    May quá có bác Long, ko thì em ko biết làm thế nào. Thật cảm ơn anh!!!!

12. vuhoanglong

Thích đã nhận:
    1,645
    không có gì đầu em thú chơi thôi mà em. Chú Giỏi Anh mừng cho chú. Chú có chim hay Anh mừng cho chú, Không may chim của Anh và của chú gặp nhau trên sới ,nếu chim của Anh kém tài hơn thì phải chịu. Con chim đánh nhau con người đánh nhau đâu .

13. suhamvui

suhamvui Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,089
    ý anh là dấn thân vào con đường này là con đường chết? hoạ mi chọi một đam mê một dại khờ mà.

14. vuhoanglong

Thích đã nhận:
    1,645
    Bạn nói thế Em nó sợ , Em nó đang có con chim hay lắm đấy.
    Đang ủ hàng chờ ngay xuất trận đấm máu.

15. okiax

okiax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    831
    Bác Long nhắn lại cho em cái số cái, hôm trước em quên ko lưu số của Bác. Hôm đấy đang uống say quá, hiiiiiii

KtsBim and vuhoanglong like this.
  16. tienvonghia

tienvonghia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    219
    Bài của Bác Long viết rất hay xin phép bác cho em copy làm tư liệu dc ko bác

17. vuhoanglong

Thích đã nhận:
    1,645
    Tặng bạn không bản quyền , tất cả là thú đam mê Mi chọi
    Còn rất nhiều nữa nhưng hiện tại mình chỉ viết sơ lược được như vậy thôi, còn về thực tế chính chủ nuôi hiểu được con chim của mình thế nào nữa mới là yếu tố quyết định thành bại con chim.
    Mỗi con chim 1 tính khác nhau, nó cũng như con người vậy thôi.
    Mình chỉ nuôi mộc lên mình mới học hỏi được từ kinh nghiệm cá nhân đúc kết ra, nuôi chim thuộc không được cái gì , chim thuộc đã bị chủ trước nuôi đóng khung rồi nên không thể khai thác ở con chim được cái gì khác hơn, thú chơi đam mê ở chỗ KHAI THÁC con chim, mới là hay nhất ở con chim chọi. Mộc tự tay mình nuôi mình khai thác nó, biết nó điểm mạnh và yếu chỗ nào, thì mình biết và rút ra kinh nghiệm lần sau không như vậy nữa. Bắt chim mộc rẻ hơn chim thuộc.
    Chim thuộc bắt được con nào hay thực sự giá rất cao và chủ trước nuôi rất tốt, liệu mình có nuôi cao thủ được như chủ trước nuôi không. Nếu không nuôi được như chủ trước thì đảm bảo con chim sẽ kém hơn.
    Chúc bạn thành công !

18. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Kết nhất cái câu : "Con chim đánh nhau con người đánh nhau đâu" của anh Long

chimbochao, cuboxitin, okiax and 2 others like this.
  19. vuhoanglong

Thích đã nhận:
    1,645
    Thêm câu này hay nữa này( Huynh đệ thương tàn là ở con chim đấy, Con người thay con chim để sử nhau đấy) chơi mới biết được vào cuộc mà xem.

20. ancaraven

ancaraven Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,507
    Đến từ thành phồ biển Nha Trang đầy nắng và gió
    Anh có câu nói hay thật, đúng là như vậy.