Hỏi về cách chăm HM đá.

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi AnDaiHiep, 2/3/10.

1. AnDaiHiep

AnDaiHiep Active Member

Thích đã nhận:
    54
    Mình mới tập chơi mi đá. Nên rất mong được hướng dẫn 1 số vấn đề sau:
    1. Chế độ ăn uống, nghỉ ngơi cho HM đá.
    2. Cách ghép mái cho HM đá.
    3. Cách tập dợt cho HM đá.
    4. Cách nhận biết khi HM đạt đỉnh cao phong độ để ra trận đạt hiệu quả cao nhất.
    5. Khi đá xong thì nghỉ ngơi thế nào? và bao lâu sau có thể đá tiếp....
    Rất mong được sự giúp đở của các sư huynh.

Dũng-TD, leo_, Tuan93tkinh and 2 others like this.
  2. BinhLaocai

BinhLaocai Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    6,156
    Chế độ ăn của Mi đá: Nhìn phân để xem chế độ ăn hợp lý chưa? Mi đá phân phải có màu đen trắng giống tựa phân chim non mới mọc lông ống nằm trong tổ ấy. Thức ăn phải là thức ăn làm cho Mi dai sức chứ không làm mi béo bệu. Tốt nhất là thịt Tắc kè tươi. Nếu không thì Thằn lằn hoặc thịt chuột trộn theo tỷ lệ hợp lý với cám và lòng đỏ trứng.
    Ghép mái mình đã viết rồi.
    Cách dượt Mi là cho 2 con cùng độ lửa cách 1 ngày dượt 1 lần. Thời gian tăng dần. Dượt vào 8 giờ sáng dưới vường cây, chỗ yên tĩnh. Đặt 2 lồng xuống đất cách nhau 15 phân cho 2 con thoait mái lồng lộn ( Chú ý dượt bằng lồng phóng càng tốt) và nhớ phải thay đối thủ dượt chứ đừngcho 2 con dượt mãi với nhau.
    Lần sau viết tiếp nhé

chém gió thích bài này.
  3. mostwanter

mostwanter Well-Known Member

Thích đã nhận:
    621
    dạ thưa bác có cả công thức ăn thịt chuột à :)
    bác thấy chim mà 1 ngày dượt một 1 lần thì có là chim sắt ko ạ,mà chim một nhà dượt nhau thế thì ra trận có được một mỏ là phóng kông ạ
    thân

Tuan93tkinh and chaudl like this.
  4. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    Ăn xong tắc kè tươi của bác chắc là chim của bác nó đi mất ahj.
    Theo em nên dùng mấy em khác mà dượt chứ chim nhà thì:D Và cách 1 ngày
    mà dượt 1 lần thì chắc chim bác đai quá:laughing::laughing::laughing:

chaudl thích bài này.
  5. BinhLaocai

Thích đã nhận:
    6,156
    Đó là cách tập cho chim dai sức. Đừng ngại. Nhớ là phải thay đối thủ cơ mà. Sau khi tập luyện nhớ cho chi tắm vào buổi chiều ấm nắng, lặng gió. Cho chim phơi mình nơi ánh nắng nhạt, Sau đó cho ăn như đã nói. Trước khi chọi bạn phải xem: Chim tắm không ướt lông là chọi được.Trược khi chọi 4-5 ngày không cho Mi dượt nữa, trùm kín áo lồng chỉ để hở 1/3. Cho ăn bình thường. Tăng lượng cào cào. Tách mái hoàn toàn. Trước khi vào trận ( đến sới, treo chim mái cách 2-3 mét mở hé áo lồng cho trống nhìn thấy mái khoảng 5-7 phút sau đó là xung trận. Nhớ để mái gần lồng đối thủ cho trống nổi máu ghen. Mạnh dạn thử đi. cách chọi ở Lào cai nhà tớ đấy.

Dũng-TD, leo_, Tuan93tkinh and 2 others like this.
  6. AnDaiHiep

AnDaiHiep Active Member

Thích đã nhận:
    54
    Nhờ anh tư vấn luôn, nếu chẳng may con chim bị đá thua.... Chúng ta phải làm thế nà để chim mau hồi phục?

7. hungvnonline

hungvnonline Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    Có nhiều bài viết về cái này lắm. bác cứ search một lúc có cả đống thôi à. mình chơi mi hót nên không biết nhiều lắm về cái này. thầy mỗi người có một cách và cách nào cũng có cái hay. tùy chim mà lựa chon thôi bác ạ.

8. BinhLaocai

Thích đã nhận:
    6,156
    Chim bị đá thua thì tốt nhất không bao giờ cho nó gặp mặt con thắng nó nữa. Kể cả nghe tiếng hót thôi nó cũng hoảng luôn. Bạn cứ chăm sóc bình thường theo tiêu chuẩn ăn của Mi chiến mà bạn đang áp dụng. sau khoảng 2-3 tháng hoặc lâu hơn bạn cho thử với 1 con khác. Nếu nó sợ mà kêu chóc chóc hoặc ngơ ngáo nhảy vanh thì con đó đã hỏng hoàn toàn. Tốt nhất là phóng sinh.Đừng bao giờ nghĩ tới việc nó sẽ trở lại võ đài nữa.

9. namtruong

namtruong Active Member

Thích đã nhận:
    38
    Chào Dai hiep hay là gì... hehe,

Bạn cho ăn cào cào mỗi ngày nhé, nhiều nhiều tí 20-30con/ngay cào cào loại to nhé, nếu chim không ăn thì bạn lấy cóng ra, chú ta đói thì sẽ xơi thôi. Bạn phải canh khi chú ta hết cào cào thì phải bỏ bột vào cho chú ta ăn nhé, canh sao cho ăn vừa hết ngày là ok rồi, để thức ăn luôn mới. Cho chú ta chạy lồng, mài móng và mỏ nữa nhé, chim có lửa thì sẽ không có mỏ trấu (mỏ trên dài ra hơn mỏ dưới) thì lúc đó chim đang căng, bạn có thể đem ra kè thử hoặc cho xổ để kiểm tra chim mình, sau đó mới đá nhé. Nếu ở BMT có dế thì cho thêm khoảng 3-5con/ngay nhé.

10. Tuan93tkinh

Tuan93tkinh Member

Thích đã nhận:
    199
    Chú BinhLaocai ơi trên chú mới có chuột chứ ở HN mà kiếm dc con chuột cho con Mi của mình ăn thì chắc chủ chim cũng...dại luôn ha!!!

11. lethanhyen

lethanhyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    em có chú chim họa mi nuôi từ nhỏ một lần thay lồng em bắt nó giờ nó sợ người cứ tới gần là bay loạn xạ bác nào có cách gì giúp em với...............

saonau thích bài này.
  12. emgaituoiteen

emgaituoiteen Member

Thích đã nhận:
    52
    Vấn đề bạn hỏi thất khó trả lời cho đúng vì khí hậu miền Bắc khác với miền Nam nên tớ không rõ Buôn ma thuật có khí hậu miền nào hả bác, nếu áp dụng cách chơi miền bắc vào miền nam thì phản tác dụng hoàn toàn bác ạ.
    Khí hậu miền nam nóng là chính nên không thích hợp với Họa mi lắm nên nuôi khó căng như miền Bắc, ở mièn Bắc khi vào thời tiết mùa hè thì Họa mi kém rất nhiều so với mùa thu và đông còn mùa xuân có mưa phùn thì cũng tạm được. Vì bản thân Họa mi thường ở vùng núi cao rừng rậm một mình độc chiếm một vùng, khi nó bị con chim khác khỏe hơn chiếm mất vợ và chỗ ở thì nó lại chui rúc bờ bụi ẩm thấp để nuôi dưỡng sức khỏe ý chí chờ thời cơ để " tranh chồng cướp vợ " . Do vậy người chơi mới căn cứ vào quy luật sống của chim để nuôi dưỡng. Cho nên khi chơi họa mi, điều quan trọng nhất là phải tìm được chỗ để chim phù hợp với điều kiện sống của chim sau đó mới nghĩ đến ăn uông tập dượt.
    Tớ lan man bạn thông cảm nhé, vì nói đến họa mi có rất nhiều điều muốn nói mà không biết bắt đầu từ đâu. Hẹn bạn lần sau bàn luận cụ thể từng phần.

Last edited: 19/7/10
    pdbinh thích bài này.
  13. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Bác binhlaocai cho hỏi là : em có 1 con chọi khi trông thấy hoặc nghe thấy tiếng con chim khác thì nó nhảy xuống sàn lùng sục kêu chóc chóc, nếu để con khác vào gần là nó cũng vậy gật đầu kêu chóc chóc tuyên chiến ngay >>> Như vậy là nó đang đòi chiến hay đang sợ >>> em cũng muốn thử nhưng nhà em hiện chỉ có 2 con chim hót, 2 con này có vẻ sợ nó ko dám đánh thậm chí để gần nó mà nghe tiếng chóc chóc là cũng tịt luôn ko dám hót ( ghi chú thêm con chọi rất ít hót, chỉ hót dăm ba tiếng vào sáng sớm hót thì bé lắm ) tư van giúp em với liệu có chơi được không ?