Hỏi về cách chọn và nuôi Vẹt

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi yourdalink, 3/9/06.

1. yourdalink

yourdalink Member

Thích đã nhận:
    0
    Em đang ở Hà Nội, và muốn tìm mua một con vẹt để nuôi. Hồi trước thì nuôi chim cũng nhiều, song chưa từng chọn và nuôi vẹt bao giờ. Vậy ai có kinh nghiệm, chia sẻ với em được không ạ?
    Em muốn nuôi vẹt, loại nào có thể dạy nói được ý ạ.
    1. Chọn vẹt như thế nào? Ở đâu và giá cả ra sao là hợp lý? (em ở Hà Nội).
    2. Cách nuôi và chăm sóc có gì khác so với các loài khác không ạ?
    3. Dạy nó nói như thế nào thì hiệu quả, và khoảng bao nhiêu lâu thì nó sẽ biết nói ạ?

2. ADAMTTVN

ADAMTTVN Member

Thích đã nhận:
    0
    mùa này hình như ko có vẹt non ,cố chờ đến tầm tháng 3 - tháng tư rồi ếm 1 con vẹt ta non

3. thienly1q2

thienly1q2 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Đúng rồi, bạn phải chờ thôi.Khoảng tháng 3-4 thì mới có vẹt con để mua nuôi bạn ạ.Ở tpHCM mấy năm trước có bán một loại vẹt lớn con rất đẹp ,ở đây họ gọi là con xích.Con trống khoảng 18 tháng lên vòng đỏ ở cổ và đã bập bẹ nói nếu được dậy tốt.Năm 2004 tôi cũng ẵm về mọt em còn rất non (phải mua con còn non ấy nhé ,loại còn phải bơm bột cho ăn ấy, mua nhầm con đã có lông cưng rồi ,ko dậy được đâu)một năm sau nói được vài từ rồi. khoái nhất là cầm chơi được, ngoan hiền như con chó con vậy.Thế rồi dịch ,họ đén nhà bắt mang đi tiêu hủy mất... đén giờ vẫn nhớ nó....

4. ngnghai

ngnghai Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,681
    @yourdalink: Bạn có thể vào mục " Các loại chim cảnh ", rồi tìm đọc chủ đề " Két Việt Nam " để có thêm một ít thông tin.

trandoanquan thích bài này.