Hỏi về cách hồi phục chấn thương cho HM sau khi đá

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi AnDaiHiep, 7/3/10.

1. AnDaiHiep

AnDaiHiep Active Member

Thích đã nhận:
    54
    Chuyện là mình có cho em nó xổ thử vài mỏ nhưng cửa công gặp sự cố nên đã bị thông lồng, rất may là chim mình vẫn thắng. Nhưng 2 ngày nay con chim của mình có vẽ vẫn còn rất mệt mỏi (vì thông lồng hơn 2 phút)
    Xin giúp đở cách giúp HM sau khi đá phục hồi nhanh? Àh, hôm đá xong mình cho chim tắm liền. Có người bảo tại mình ko tắm nước muối nên chim bị nội thương???

Khônng ai giúp mình sao? Ai có kinh nghiệm xin giúp với

Last edited: 8/3/10
  2. hvnguyen

hvnguyen Member

Thích đã nhận:
    3
    tách mái, trùm lồng chữ v + ăn mồi tươi nhiều vào một thời gian là lại sức ngay mà, nhưng thông lồng thì 1-2 sau tháng mới cho đánh lại được.

3. Thao-nguyen

Thao-nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,237
    Nếu chim mi của bạn đánh thông lồng có 2 phút mà thắng, thì nội thương va tinh thần của chim không việc gì phải suy nghĩ. Nếu có bận tâm thì bạn lại cần chú ý đến cách nuôi để chim khỏe mà thôi (đánh 2 phút mà có vấn đề, thì chim bị suy mất rồi).
    Sau khi đánh, một buổi hoặc 1 ngày bạn cho chim tắm không có vấn đề gì. Cần chú ý nếu chim bị đòn vào mắt nhiều, nếu không tắm, chim có thể không mở được mắt.
    Việc cho chim tắm nước muối cũng vậy, người có cho, người thì không, cũng chẳng sao. Nhưng nếu có, cần pha thật loãng là ổn.
    Chim đánh về, bạn cần cho chim nghỉ ngơi chỗ yên tĩnh, tránh động mạnh, tránh gió lùa, cho ốp mái ( rất cần cho chim thua trận), sau đó tách mái như thường.

Hoanganhqy, taichi and tiencuong like this.
  4. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    Bác tú ơi hôm trước em có lấy quyển luật của anh cuong.ngoc rồi nhưng mà không phải bác ah. Mà quyển đó là quy chế hội chim họa mi việt nam. Hôm 14/03/2010 bác có vào tham gia hội mi chọi Hà Đông thì bác cho em mượn quyển luật mi chọi hà nội nhé. Rất cám ơn bác đã tận tình giúp đỡ

5. Thao-nguyen

Thích đã nhận:
    2,237
    KTsBIm à, cả người đưa (ô Tỏa) cả người nhận (cương ngọc) đều không cẩn thận khi giải quyết việc. CHú bảo cuong ngoc gặp lại ô Tỏa để nhận đúng tài liệu nhé.

taichi and KtsBim like this.
  6. AnDaiHiep

AnDaiHiep Active Member

Thích đã nhận:
    54
    Cảm ơn bạn Thảo Nguyên rất nhiều. Nhưng bạn có thể nói rõ hơn cách ốp mái hiệu quả ko ạ? Khi nuôi chim HM đá ta cho ốp mái 24/24 cho đến tận ngày đá luôn hay sao ah?

7. Thao-nguyen

Thích đã nhận:
    2,237
    Thật khó có thể nói ốp mái bao lâu và như thế nào làv ừa, là đủ. Cái đó còn tùy thuộc vào đặc điểm từng con chim cả đực cả mái. Tuy nhiên để an toàn, khi chim đực và mái đã có biểu hiện "ăn nhau" thì không nên ghép nhiều và không nên ghép lâu. Nếu ghép nhiều và ghép lâu, chim bị bã (mái không nhiệt tình, đực mệt mỏi) khi đánh thật, có khi trông thì căng nhưng lông lá xù, đứng trên cầu ngoáy đuôi hót mà không xuống đánh.Hoặc đánh không nhiệt tình, luôn ngó mái , tậm chí bỏ ngang...

8. toilavu

toilavu Moderators

Thích đã nhận:
    5,261
    Bác Thao-nguyen xin cho biết ghép thế nào là nhiều, thế nào là lâu với. Em thật sự mù tịt về khoản ghép mái. Hiện tại nhà em đang không nuôi mái. Cảm ơn bác

9. AnDaiHiep

AnDaiHiep Active Member

Thích đã nhận:
    54
    Thông thường bác thì ta cho ốp mái 1 ngày bao nhiêu tiếng? và trước khi ra trận thì nên cách ly mái bao nhiêu ngày là được vậy anh? Mong anh có thể giúp em đc ko a?

10. tiencuong

tiencuong Moderators

Thích đã nhận:
    3,448
    Bác nuôi Mi chọi mà ko có mái thì chym bác ko căng được là phải thôi :D

11. moc

moc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    115
    Mồng 8 Tết vừa rồi mình có 1 con đánh xong thắng nhưng bị đau chân, thế là cho nó tắm nước muối, hôm sau thì cho nó uống tí mật gấu ngâm với mật ong và hòa vào cóng nước (quẹt bằng que tăm) thế là em nó mau khỏi. Đây là ý của mình, có gì không phải anh em chỉ giáo giúp nhé :D

suhamvui, Thao-nguyen and tiencuong like this.
  12. hungvnonline

hungvnonline Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    Người uống mật gấu thì hết bệnh, uống mật ong khỏi viêm họng hát như ca sĩ. Đem thứ đó cho chim thì khỏi nghĩ nhỉ các bác?:D

13. BinhLaocai

BinhLaocai Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    6,156
    Họa Mi cũng như gà đá, đánh xong là phải cho tắm ngay đấy. Nhất là những trận đánh cửa công, Mi rất hay bị thương vào chân, nếu bạn không cho tắm máu sẽ bám vào chỗ chấn thương sau đó Mi dẫm vào phân, dễ nhiễm trùng và rụng móng lắm. Còn nếu đánh thông lồng , sau trận đánh cũng phải cho tắm để chim rũ lông cho sạch và nghỉ ngơi. Nếu không nó cứ đứng rỉa lông, rỉa cẳng mãi.Hại chim lắm. Lưu ý : Trời lạnh thì pha nước hơi ấm cho nó tắm.Tắm xong không được treo chỗ có gió vì Mi rất sợ gió.