hỏi về cách nâng cao và gia cố nền hồ

Thảo luận trong 'Nền - Phân bón' bắt đầu bởi lamcamthanh, 25/7/08.

1. lamcamthanh

lamcamthanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình có 1 hồ 8x4x6 kiếng hồ 5 ly và chiều cao 6t nen mình sợ kiếng ko đủ dày, mình muốn để 1 tấm Xốp, Mus (loại dùng làm tủ kem tủ đá giữ nhiêt màu trắng dầy 3, hoac 3 cm) để lót ở đáy sau đó mới đổ nham thạch đất đá lên trên, nhưng mình kô bik loại Xốp để ngâm và đè trong nước lâu ngày có độc tố gì kô, 1 số người dùng phương pháp gia cố đáy bể bằng cách cắt thêm kính để lót ở đáy bể, nhưng mình muốn dùm Xốp vì nó nhẹ và có độ dày (muốn mấy cm cũng có bán) để nâng cao nền hồ trồng Trân Châu Nhật cho dễ dàng, mong các Pro cho ý kiếm, thanks trước nha

2. Dark angel

Dark angel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    chịu thôi nâng cao phía trong bằng sốp chưa ai làm nên ko biết lâu dài có ảnh hưởng gì hay ko nhưng chắc chắn về thẩm mỹ chắc sẽ ko còn.............Hồ này chơi cắt cắm ko thôi cũng tốn đèn lắm rồi bạn à huống chi TCN, làm thêm hồ nữa cho chắc........

3. lamcamthanh

Thích đã nhận:
    0
    về mặt thẩm mỹ thì ko sợ vì mình có thể cắt miếng Xốp nhỏ lại chút rùi cho đá và nham thạch tràn ra ngoài vậy là kô thấy miếng Xốp rùi

4. chim ung

chim ung Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Hồ của bạn đáy kính 5 ly hơi mỏng, bạn có thể cắt một tấm kính 8 ly lọt lòng bể rồi dán chồng lên đáy cũ là được. Cần gì nghiên cứu thêm cho vất vả.

5. lamcamthanh

Thích đã nhận:
    0
    Hồ mình dài 8T rộng 4t cao 6T:-S kiếng thàng hồ 5ly, kiếng đáy 8ly, vì cao 6 T nên sợ chất đất đá vào đáy hồ không chịu nổi, với lại vì cao quá mà mình lại ko có tiền chơi đèn mắc tiền nên muốn nền cao lên, dùng tấm Xốp dầy 3cm lại có the nâng cao nền

6. nino

nino Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    207
    cách này thấy cũng hay...nhỡ mình muốn nâng lên 6cm mà chơi tấm xốp này vô chắc nó... bưng cả nền khi mình cho nước vô quá :)

7. lamcamthanh

Thích đã nhận:
    0
    mình nghĩ nếu dùng Xốp 3pha6n trở lại sẽ không làm nổi đc lớp đất đá bên trên đâu (trừ khi bạn dùng tấm Xốp quá dầy thì lực đẩy của nó mới mạnh kinh khủng:D:D)

8. CCJL

CCJL New Member

Thích đã nhận:
    0
    làm cách này có được không? dùng cát hoặc sỏi , cao bao nhiêu thị theo bạn. rồi sau đó bạn có thể cắt một tấm kính 8 ly lọt lòng bể rồi chồng lên . có thể dán hoặc không thị.....

9. dung troc

dung troc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    theo m thi xốp hoàn toàn ko tốt cho nền hồ sau này,chứ chưa nói đến trồng cây nuôi cá nữa.bạn có thể mua nham thạch cho cao lên 3cm.theo m biêt thì nham thạch chỉ có 5k 1kg.trọng lượng riêng của nham thạch cũng ko nặng lắm đâu bạn và rất tốt cho nền hồ và hệ vi sinh.hay bạn mua dao dọc giấy chịu khó rạch hẳn tấm đáy của hồ ra.sau đó đẩy tấm đáy lên cao bao nhiêu bạn thích rồi bắn keo silicon lại.dựa vào độ cao bạn đưa đáy lên ta làm giằng đáy cho hồ bằng cách cắt kính để theo chiều dọc đúng bằng độ cao bạn đẩy đáy lên ta giằng theo hình caro bể vừa chắc chắn vừa thẩm mỹ.chỗ giăng đắy dán gương vào là ok.tổng chi phí cho sửa chữa theo mình thì hết khoảng 20k đến 30k.bền và đẹp

10. dung troc

Thích đã nhận:
    5
    sơ đồ phác thảo nếu bể bạn chưa có giằng đáy.thân.......[​IMG]

11. dung troc

Thích đã nhận:
    5
  12. duc 13

duc 13 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    424
    hok thấy hình, e lại nghĩ khác, mình có thể dùng cáchmà tháo đáy ra, nhưng e thấy chi phí ở HCM khác, cái giá keo silicon là 28>30k, chai keo là 28>30k đó, nham thạch nửa thì cũng 50>60k đó!!!!

13. dung troc

Thích đã nhận:
    5
    [​IMG]mình dùng một trong hai cách thôi.nếu dùng nham thạch thi hok phải làm lại đáy

14. lamcamthanh

Thích đã nhận:
    0
    rất cám ơn những ý kiến nhiệt tình và chân thành của a dung troc, mình hoàn toàn kô dám nghĩ đến việc cắt kiếng đáy ra rùi nâng lên như vậy:D:D:D cả 1 công trình đối với 1 người kô rành về kiếng như a&e mình (đôi khi kô bik dán mình còn làm cho hồ yếu thêm :DB))thui chắc mình làm liều đại, thử bỏ Xốp ở đáy hồ rùi trải đất đá lên, coi như mình làm 1 thí nghiệm đầu tiên cho ABV:p, rùi sao này thông báo kết quả cho a&e

15. dung troc

Thích đã nhận:
    5
    nếu bạn ở ngoài bắc mình sẽ jup bạn nâng nền bể,chúc bạn may mắn.....thân......

16. lamcamthanh

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn sự nhiệt tình của bạn, nếu sau này có dịp mình sẽ UPDATE nền hồ có lót Xốp cho các ae tham khảo :D:D:D

17. Kungfu

Kungfu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    414
    Không biết bể của bạn thế nào rồi? nếu chưa lót xốp thì bạn thử dùng xỉ than tổ ong xem sao,mình nghĩ nó xốp và nhẹ hơn nham thạch đấy:)

18. Tô răng hô

Tô răng hô Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    uầy uầy có ai dám cho sỉ than vào bể đâu hình như nó rất hại cho cây đấy:-* mà cũng đừng lót xốp dưới đáy nó sẽ nổi hoặc lép xẹp xuống đấy! có một cách của bác hovaten cũng hay phết rải những chai bia đã đổ nước hoăc đổ bia vào tùy ý lót xuống đáy rồi làm nền nền sẽ cao mà lại nhẹ

19. Kungfu

Kungfu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    414
    Hê Hê xỉ than có khác gì nham thạch đâu ta :D sao lại hại được nhỉ. Em còn đang nghi một số chỗ bán nham thạch có trộn thêm xỉ than nữa ấy chứ:angry: