Hỏi về cách nuôi cá chép rồng (butterfly koi)

Thảo luận trong 'CÁ VÀNG - CHÉP - KOI' bắt đầu bởi fishviet, 10/8/10.

1. fishviet

fishviet Active Member

Thích đã nhận:
    2
    mình muốn nuôi mấy con cá chép rồng ( thấy ở ngoài hàng người ta gọi vậy). Đinh nuôi trong một cái chậu bằng gốm ( cỡ bằng cái chậu cảnh loại to), để trong nhà. Mình định rải sỏi dưới đáy, thả béo dâu ở trên, không để lọc cho giống hồ cá tự nhiên. Anh em cho ý kiến xem làm thế nào để nước luôn sạch ma ko cấn lọc, mình định mua cái lọc tràn ở ngoài về , cấm cái ống nhựa vào để mấy ngày thì lọc hút đáy một lần. Mình mới tập chơi chép, rất ít kinh nhiệm, anh em cho ý kiến giùm. TRung bình một con cỡ 20 cm thì cần bao nhiêu lít nước là tốt nhất

2. phuonglovefish

phuonglovefish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    sax
    không dùng lọc mà đòi sạch hả.........nuôi trong chậu rất ít oxy nên cần phải có lọc .nhưng đặt máy lọc để khi nhìn vào thì không thấy cho thẩm mĩ

fishviet thích bài này.
  3. fishviet

fishviet Active Member

Thích đã nhận:
    2
    làm thế nào hả bác, chỉ cho giùm với . Để lọc thì thà thả vào bể còn đẹp hơn

4. nh248

nh248 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    nuôi cá chép với cá vàng nó ỉa bẩn lắm, ăn khoe nữa

fishviet thích bài này.
  5. longbeo

longbeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    164
    Mình nghĩ ko cần thiết phải lọc đâu fishviet à, miễn là số lượng và kích thước cá mà bạn định nuôi trong chậu gốm đó phải hợp lý! Mình biết loại chậu phong thủy đó, theo mình với chậu đường kính cỡ 60cm ( tương đương chậu cây to đấy ) thì chỉ khoảng 3 chú bằng 2,5 ngón tay là hợp lý, nếu to hơn sẽ chật và là đục nước đấy bạn! Thêm nữa, theo mình, đã nuôi cá chép hay cá vàng, dù cho có dùng lọc hay ko thì cũng ko nên trải sỏi ở đáy bể, vì chính sỏi sẽ làm phân cá bị ứ đọng rất nhiều, dù lọc hay dùng ống hút đều rất khó! Bể cá nhà mình là bể non bộ ngoài sân, thả chép vảy rồng,cũng ko có lọc, chỉ có nước vào theo kiểu suối chảy, 5-7 ngày mình thay 1/5 nước, trên mặt thả bèo như ý định của bạn, thấy nước trong, cá khỏe vô tư!
    Nhưng thật sự mình nghĩ cá chép là loại cá lớn, ko hợp nuôi trong chậu như thế đâu, mình thấy chậu gốm của bạn thả mấy chú cá vàng size bé hoặc 7màu , thả bèo hoặc 1 chậu súng nhỏ sẽ rất đẹp đấy!

~Ma_Đế~ and fishviet like this.
  6. fishviet

fishviet Active Member

Thích đã nhận:
    2
    ừ chậu nhà mình đường kính 60 cm, cảm ơn bạn. Mình định thả 2 con cỡ 2 ngón, mính rất thích ca chép, trông chúng rất mạnh mẽ.

~Ma_Đế~ thích bài này.
  7. longbeo

Thích đã nhận:
    164
    Đồng ý! Cá chép mạnh mẽ mà không côn đồ! Đẹp mà ko kênh kiệu! Và quan trọng nhất là hợp với túi tiền và quỹ thời gian của dân nghiệp dư như bọn mình!:p

~Ma_Đế~ thích bài này.
  8. fishviet

fishviet Active Member

Thích đã nhận:
    2
    cho hỏi nuôi chép có cần thả thêm bống vàng cho sạch bể không ? chúng có đánh nhau không?

9. longbeo

Thích đã nhận:
    164
    Ko cần đâu bạn ạ! Mình nghĩ cứ thường xuyên hút đáy và thay nước là được. Thêm nữa, bống vàng chỉ đủ công suất dọn bẻ thủy sinh thôi, thả vào bể cá chép sợ bội thực mà toi thôi, chứ cá chép thì ko ăn thịt bất kì loại cá nào bé hơn mà còn sống đâu!

10. fish_xinh

fish_xinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    cái loại này cứ thả bể kinh hay bể xi măng là ổn nhất

~Ma_Đế~ thích bài này.