hỏi về cách nuôi khuyên non

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm chăm sóc chim khuyên' bắt đầu bởi badaigia, 24/3/11.

1. badaigia

badaigia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    mùa khuyên non đã đến, mong các bác có kinh nghiệm chỉ dẫn cách chọn và nuôi khuyên non thật chi tiết để anh em học hỏi

2. taolatao

taolatao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    thật chi tiết thì chịu,non chỉ có mỗi cái cách nuôi đó là cắt nhỏ sâu ra rồi bón cho ăn,thứ 2 là trộn cám khuyên già ăn với chuối nước đánh đều cho sền sệt cứ thế bón cho non ăn là xong xuôi

badaigia thích bài này.
  3. hoangj

hoangj Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    chẳng cần cầu kì thế đâu , chỉ cần cám Ba Vì pha nước rùi trộn nhuyễn là được.Khi khuyên non lớn thì cho ăn cám khuyên già

badaigia thích bài này.
  4. tranhuy

tranhuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    92
    ui dào, nuôi khuyên non vất vả mệt lắm. cứ như em nè. bắt trọn ổ cả bố mẹ về. bỏ sâu cào cào vào thế là me nó đút. lờn thì bắt ra nuôi. hiện giờ em có gần chục ổ khuyên non đấy bác ạ. tiền thức ăn ốm luôn.

badaigia thích bài này.
  5. badaigia

Thích đã nhận:
    46
    nghe có vẻ ngon nhỉ. em hỏi tại vì nếu không biết cách nuôi thì có thể chim sẽ bị hỏng đường ruột, lớn lên hay bị tiêu chảy. mà bác tranhuy ở đâu thế? nếu gần mình đến xem cách nuôi của bạn và ngắm chim luôn.hihi

6. nguyenxu

nguyenxu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    119
    TrầnHuy cho mình hỏi xíu, Tổ của Khuyên nó làm nhỏ gần = nắm tay treo lủng lẳng trên cây pk. Bạn có biết cách nuôi Khuyên đẻ ko zậy ???

7. mocliuxoe

mocliuxoe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    58
    Mùa khuyên non cũng là mùa cào cào châu chấu nuôi đơn giản như ngày bé nuôi chim sẻ thui giờ,dễ dàng hơn nhiều rùi có cám trộn cách ăn đơn giản mà chim vẫn nhanh lớn và rất mau líu

8. tranhuy

Thích đã nhận:
    92
    @badaigia: em ở tận gia lai, xa thủ đô lắm bác ạ...
    @nguyenxu: hiiii, tổ khuyên thì nhỏ thật, nhưng không khó nhìn đâu bạn. rất dễ để bắt ổ khuyên. em bắt nhiều quá không có tiền mua cám mua cầo cào cho nó ăn nữa là. cứ 1 ổ 5 con( cha me voi 3 con) nếu tiết kiệm thì chỉ cần bắt 1 cha hay một mẹ cũng có thể nuôi đựoc nhưng chim con sẽ lâu lớn, và chim bố mẹ sẽ bị suy.-> có thể die.
    em không biết cách nuôi đẻ nhưng đang có gắng vì không có điều kiện nhưng nếu cứ để 2 con cha mẹ nuôi vào 1 lồng to, có cay cối với thời gian lâu thì em nghĩ nó vẫn có thể đẻ được. nhưng ở em nhiều lắm, em không cần phải nuôi đẻ,hjjj

tungcam, anhtangl and nguyenxu like this.
  9. anhtangl

anhtangl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    tranhuy là huy mập học dh dưới qui nhơn phải ko?:S

10. anhtangl

anhtangl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Bác tranhuy học dh dưới qui nhơn phải ko ta?:S.nếu phải bày cho thằng e ít exp nào:D

11. badaigia

Thích đã nhận:
    46
    uh. trong đó nhiều chim thích nhỉ, bác cho hỏi cách bắt chim bố mẹ như nào? nói rõ bác nhé e cũng thích bắt chim bố về thuần cho nhanh

12. XinhZai

XinhZai Member

Thích đã nhận:
    3
    bác có gần chuc ổ khuyên non để e 1 ổ đc ko.bác có gần chuc ổ khuyên non để e 1 ổ đc kobác có gần chuc ổ khuyên non để e 1 ổ đc ko

badaigia thích bài này.
  13. tranhuy

Thích đã nhận:
    92
    @anhtangl: ủa ai zay? sao biết hay zu? nếu muốn thì anh em gặp nhau. đang tính lập hôi chơi cho zui nè. có đựoc 4 5 người rồi,heee.

---------- Post added at 08:15 PM ---------- Previous post was at 08:06 PM ----------

thấy anh em nói chuyển chim khó khăn quá. em nghĩ chỉ cần 1 tuần chim bố mẹ vào cám chim non bắt đầu tập tành ăn cám thì vận chuyển đi mỹ cũng được,hjjjj
    bắt ở thì dễ không đó mà. nếu biết có ổ rồi thì bạn cứ làm theo mình chỉ nha.
    đặt lồng bẫy có cả chim mồi của mình càng gần ổ càng tốt, cho trong vòng 15 phút là hết cỡ, 1 chú sẽ sập bẫy( thường là trống). lúc đó ta bỏ chim trống vào túi. bắt ổ xuống đặt vào khoảng giữa của 2 mái rập( nên bẫy lồng rập 2 mái nha) treo lên cây. cũng chỉ cần 15 phút thôi. thế là xong gia đình nhf chúng, hjjjjj.
    chim mới bắt về ta bỏ vào lồng bỏ ít sâu và chuối có quệt ít cám, nhớ là trùm áo lồng và để nơi yên tĩnh nha, chim bố mẹ theo bản năng thấy chim con la sẽ gắp sâu và mớm mồ cho chim non, còn chuối thì để chúng nhấm nháp dần, nhớ là phải theo dõi sâu thường xuyên vì chim non ăn rất nhiều.
    để cở khoảng 1 tuần thì chim non sẽ cứng cáp và bố mẹ có thể ăn cám rồi. nhớ là phải thay chuối nha, chứ chim không ăn đựoc chuôi khô đâu à.
    chúc bác thành công nha.

badaigia and nguyenxu like this.
  14. namhp

namhp Member

Thích đã nhận:
    3
    Bác tranhuy có thể gửi ra Hải Phòng cho em vài tổ được không ở chỗ em hiếm quá SDT của em là 01682687435 phí vận chuyển em chịu. Nhìn bác có nhiều mà em thèm quá hix.

badaigia thích bài này.
  15. badaigia

Thích đã nhận:
    46
    ý kiến hay đấy, bác tranhuy mà gửi được ra đây tặng anh em một ổ thì thích quá, em đang tính 30-4 về quê tìm xem có không, ngày bé nuôi khuyên non toàn chết, từ đó đến giờ chưa nuôi lại lần nào, nhưng thấy mấy bác có khuyên thuần từ nhỏ thích thật

16. thanhlonghfc

thanhlonghfc Member

Thích đã nhận:
    28
    Thật ra kiếm ổ chim khuyên ở thành phố đâu có khó quá, quan trọng là phải chịu khó và tinh ý thôi. Ngày trước thời đi học khi nghỉ hè vào các buổi tôi hay các rặng cây nhãn, bằng lăng, phi lao ở công viên kiếm tổ khuyên non về nuôi. Mỗi tội là đi thì cứ nghển cổ lên trời gặp người không hiểu lại tưởng thằng nhặt lá đá ống bơ =)). Thường ổ khuyên có từ 2 đến 3 con nên bố mẹ chúng phải thường xuyên kiếm mồi về cho chúng, những cây nào bạn để ý thấy chim cứ bay đi về liên tục thíc chắc cây đó tổ chim đã nở. Nói chung bắt ổ khuyên non không khó bằng nuôi
    - Nuôi bộ là vất vả nhất nhưng chúng ta lại được ngay 1 con chim thuần người (Nếu nuôi bộ tuyệt đối ko để cám pha nước quá 1 tiếng vì mùa hè trời nóng cám bị chua gây ra chim bị đi ia và dễ toi) chim nuôi bộ từ lúc 5 ngày tuổi đến khi ăn được cám cũng phải mất chí ít 3 tuần :-S:-S:-S
    - Còn nuôi như bạn tranhuy thì nhàn nhưng chim non nhát hơn chim nuôi bộ
    Đôi lới chia sẻ cùng mọi người

Minh Cháy thích bài này.
  17. khoenxanh

khoenxanh Member

Thích đã nhận:
    23
    theo mình đã từng nuôi nhiều khuyên non thì bác cứ chịu khó cho em ý ăn đồ tười như châu chấu , dế, sâu thì em nó nhanh lớn ngày xưa hay trộn cám cho ăn chim hay chết vì mỗi lần trộn xong để 1 lúc là cám hỏng chim ăn vào die luôn tốt nhất cứ cho ăn đồ tươi rồi bác để 1 cóng cám ở trong lồng chim non hay nghịch rồi nó sẽ tự ăn

18. it.huydn

it.huydn Member

Thích đã nhận:
    16
    Các bác có kinh nghiệm cho em hỏi chút. Khuyên non thì khoảng bao lâu bắt đầu cho tắm được. Khi tắm cần chú ý những yếu tố gì ? Cám ơn các bác!