Hỏi về cách nuôi Phượng Hoàng?

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi zzz, 24/2/06.

1. zzz

zzz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Các pác cho em hỏi chút! Em thấy mình hỏi cũng hơi nhiùuuu! Mong các pác thông cảm vì em chẳng biết hỏi ai cả! :D !
    Các pác cho em hỏi về cá Phượng Hoàng! Em rất khoái chú này, nó trông hơi giống cá rô, màu sắc cũng đẹp nữa nhất là những lúc nó khoẻ, cách bơi của nó cũng rất đặc biệt nó phi rất nhanh rồi đột ngột dừng lại đứng yên một chỗ! Phanh nó ăn như phanh dầu ý! :D !
    Em rất kết con này nhưng lần nào nuôi cũng bị chết thôi! Chẳng biết được nó khoẻ một thời gian bơi lội tung tăng ăn cũng rất nhiều nhưng sau một thời gian ít bơi lội, không chịu ăn, màu sắc nhợt nhạt và rồi....I-| chìm vào giấc ngủ ngàn thu luôn!!! :( !
    Sao nuôi chú này khó thế các pác? ~X(

2. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Phượng hoàng (Ram) là loài cichlids ngoại lệ, đòi hỏi nước sạch và chế độ chăm sóc cẩn thận hơn các loài cichlids khác.
    PH sống thích hợp với bể thủy sinh:
    Không nên kết hợp PH với các loài cichlids khác, chúng hợp với neon, tetras...chúng thích ăn trùn chỉ, bo bo, ấu trùng tôm...khoái cả thức ăn khô của cá đĩa.
    Thêm 1 hình cặp PH đang coi ổ trứng:

3. zzz

zzz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Cám ơn Dolphin! Đó chính là mấy chú PH mình kết! Bể nhà mình dài 1m, mật độ cá không dày lắm, mình thay nước 1 tuần một lần! Cho ăn cũng vừa đủ! Mình c ũng không biết là loại PH này tên gì và nhiệt độ thích hợp cho nó là bao nhiêu? Đặc tính của nó như thế nào? Mình qua sát nhiều thấy nó thích ẩn nấp trong các hang các khe đá, thỉnh thoảng xồ ra khi thấy chú PH khác đi qua! Mình cũng chưa thấy nó sinh sản thế nào vì chưa đến lúc ... thì em đã ra đi! hic

4. Blue_Dolphin

Thích đã nhận:
    7,984
    Bạn nên thay 1 tuần 2 lần, mỗi lần 50% nước, cho chạy máy lọc 3-4 h mỗi ngày để vệ sinh hồ. bọn này hiền nên nuôi chung với cá cỏ cũng không sao. nhiệt độ thích hợp 28-30oC

5. DNT_designer

DNT_designer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    304
    Hêhê, chẳng biết các pác nuôi thế nào nhưng em thấy bọn này khỏe như giặc ấy:p Em nuôi 4 con đc 2,3 tháng rồi mà thấy có làm sao đâu:D
    Em để ý bọn này hay rúc vào mấy bụi rêu cá đẻ và trân châu thường, thỉnh thoảng có con khác lượn lờ qua là dương hết vây kì lên, lao ra khoe mẽ trông rất ngộ:D Mặc dù nhỏ con nhưng rất khôn lỏi, bọn nó toàn vụt lên trộm thức ăn của cá Đĩa.
    Em ko dùng máy lọc nhưng mỗi ngày thay 10% nước,hút chất dơ ở dưới đáy...cây đẹp cá khỏe vâm :rolleyes:

6. tanfish

tanfish Member

Thích đã nhận:
    2
    Chào các bác!
    Em mới rước về mấy con PH, nhưng em chịu, ko biết con nào đực con nào cái cả, các bác tư vấn dùm em nhe. Bác BD ui, làm thế nào mà nó sinh sản được vậy bác?
    cám ơn các bác nhiều!

7. zzz

zzz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Hehe! cám ơn các bác thế là em có được đôi chút kinh nghiệm rồi! Tuần này phải đi xắm mấy em về mới được! Thường thì chọn cá em hay chọn chú nào bơi nhiều, màu đẹp, vây trong? chọn như thế có đúng không? Giá Ph khoảng hơn 30K thì phải đúng không các pác?

8. DNT_designer

Thích đã nhận:
    304
    Đúng rồi bác, mua cá chọn con nào màu đẹp, hoạt bát và phải lành lặn:D Cá phượng hoàng thì con nào đuôi , vây lưng và ngực dài là con đực, con cái người tròn hơn và có màu hơi hồng ở bụng. Đến thời kỳ sinh sản thì mắt cá sáng và màu sắc rực rỡ hơn...đấy là những gì em biết ở loài này :p
    Lần trước em mua 50k/2 đôi, sau Tết chắc giá có tăng chút ít:))

9. zzz

zzz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Các pác à! Theo em theo dõi thì PH thường xù vây lên rồi chiến nhau như cá chọi! Có phải đấy là lúc bọn nó chuẩn bị sinh em bé không?...hehehe! Em thấy cả đôi thần tiên nhà em cũng làm như thế! Thế bọn PH này đẻ trứng hay đẻ con như cá mún hả các pác?

10. DNT_designer

Thích đã nhận:
    304
    Bác nhìn lại hình bên trên sẽ rõ, nó đẻ trứng vào máng liti như đám rêu nâu vậy...lúc này bọn PH rất dữ, cá khác đi qua ổ là nó đánh ngay:sick:
    Còn việc nó xù vây lên chỉ là hình thức thôi(kiểu thể hình ấy chứ có đấm đá gì đâu:D) mấy con này nó làm vậy thường xuyên, chứ ko phải sắp đẻ đâu:laughing:

11. badboyz

badboyz Active Member

Thích đã nhận:
    32
    Các bác có ai biết cách phân biệt cá PH trống và mái không, nhìn tụi nó giống nhau quá, chả biết thế nào mà lần ! em nhìn chúng nó cũng thấy thích nên định gây giống chúng nó ra cho vui cửa vui nhà, nhưng chả biết anh nào trống, anh nào mái, nhỡ thả 2 anh trống vào ép chung thì nguy :)

Hix, sao mấy bác mua cá đắt thế, em mua 4k/2con, màu cũng giống như trong hình trên, có nhạt hơn một chút. Lúc nó ra nắng thì óng ánh giống như vậy, còn lúc vào mát thì màu hơi nhạt lại, vậy chắc là tại khác loại quá, chứ không thì làm sao mà chênh lệch nhiều vậy

12. zzz

zzz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Chắc mấy em của bác DNT mua là loại Ma bự rồi thì mới có giá 50K! Mình mua chỉ khoảng 35-40K một đôi loại vừa vừa không to lắm! Chắc mấy em nhà mình hay chết là do nước! Nước nhà mình là nước máy Phần Lan, bơm lên bể trên tầng thượng! Vì vậy mình lấy nước trên tầng thượng ngửi không còn mùi sát trùng, không biết nước đó nuôi Ph có thích hợp không? Mình cũng chưa nghiên cứu xem độ cứng độ mềm độ PH của nước ntn ! Chỉ đổ nước nuôi vậy thôi! Liệu có ổn không?

13. zzz

zzz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Chắc pác Badboy mua phải loại khác rồi! Làm gì mà PH lại rẻ như cá mún vậy! Ngày trước mình mua một đôi bé tẹo cũng phải 25 k 2 em!

14. Blue_Dolphin

Thích đã nhận:
    7,984
    Cách cho phượng hoàng sinh sản

Muốn cho PH sinh sản cũng khá công phu, chính vì vậy giá cũng không rẻ.
    1. Chuẩn bị hồ:
    Khi thấy cá chuẩn bị ổ đẻ( khoảng 6 tháng tuổi), hiện tượng con trống lên màu đậm hơn, con mái hung dữ hơn, bụng màu hồng sậm và tròn trịa.
    Cá mái với cái bụng lặc lè:
    Chuẩn bị 1 hồ khoảng 40-50 lít, rải 1 lớp cát sạch, có thể cho thêm rêu cá đẻ, rong đuôi chó...dùng cây sưởi chỉnh nhiệt độ từ 30-32oC,máy lọc nước, độ pH thích hợp từ 6-6.5, cao hơn trứng sẽ hỏng. Thêm vài phiến đá và quan trọng nhất là 1 chậu gốm đường kính 10-12cm đặt nằm nghiêng cho cá làm ổ đẻ trứng. Thời gian này nên cho cặp bố mẹ ăn tươi như trùn chỉ, bo bo...
    2.Chăm sóc trứng & cá bột:
    Cá mái đang canh trứng:
    Đến thời điểm thích hợp, cá mái sẽ đẻ trứng vào chậu gốm(khoảng 200-300 trứng), sau đó cá trống sẽ rải tinh trùng lên và canh giữ trứng rất kỹ, con mái sẽ lượn vòng ngoài và quay về ổ khi thấy nguy hiểm. Trứng sẽ nở sau khoảng 2 ngày. Khi mới nở PH bột rất bé, chúng chỉ ăn được trứng nước loại nhỏ, sau đó cho 2 tuần cho ăn ấu trùng tôm, trùn chỉ...sau 2 tuần có thể bắt cá bố mẹ ra.
    Cá mẹ và bột mới nở 1 tuần:

Last edited: 24/2/06
  15. zzz

zzz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Trông đàn cá con phê thật! Nhưng cho mình hỏi, trứng cá nhỏ như vậy nếu cho cả máy lọc nước vào thì nhỡ máy lọc hút hết cả trứng thì nguy to! Kể cả khi trứng đã nở thành cá bột thì không thể chịu nổi sức mạnh của dòng nước và kẹt vào máy lọc thì tiếc phải b iết?

16. DNT_designer

Thích đã nhận:
    304
    Hơ, bác ơi khi cá đẻ thì phải giảm lọc đi chứ, mà ko thể dùng lọc thô đc. Cái lọc DD của bác em cũng có 1 cái(từ xửa xưa), chế theo kiểu dùng cho bể rong:
    - 1 đoạn ống nước nhựa, cưa những khe nhỏ trên thân ống và bịt 1 đầu lại.
    - dùng bông lọc quấn xung quanh cái ống đó rồi dùng dây cố định lại.
    - lắp đoạn ống đó vào thay cho phần hút của máy.
    - dùng cách này thì bỏ cái hộp lọc vướng víu bên trên đi và thay bằng 1 đoạn ống nước khác dẫn nước vào bể.
    - đầu thoát vào thì bác lắp 1 ống giống cái ở đầu hút, sao cho lượng nước chảy vào bể phải thật nhẹ nhàng.
    Trước lúc cá đẻ, bác cho cái ống có bông lọc đấy vào bể trước mấy ngày để có hệ vi sinh vật giúp cho tiêu hóa của cá:)
    Chúc bác nuôi ko tẻo em nào=)) À đúng rồi, 50k là` 2 đôi mà:laughing: