Hỏi về cách ốp mái cho họa mi?

Thảo luận trong 'Tổ chim Hoạ mi' bắt đầu bởi AnDaiHiep, 11/3/10.

1. AnDaiHiep

AnDaiHiep Active Member

Thích đã nhận:
    54
    Mình muốn hỏi chế độ ốp mái cho HM đá. Mỗi ngày ốp bao nhiêu giờ là vừa? Khi cho chim vào lồng phóng có cần để mái bên cạnh ko? trước khi ra trận có cách ly mái ko?... Rất mong được chỉ dẫn của các bạn. Xin cảm ơn!

2. bachmivuong

bachmivuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,538
    Last edited: 11/3/10
  3. AnDaiHiep

AnDaiHiep Active Member

Thích đã nhận:
    54
    Con mi của mình trước đây đá rất hăng, một lần sổ 4-5 phút là bình thường (mình sổ để kiểm tra tài của em nó) khi thấy nó đá được minh quyết định chuyển hẳn em nó qua con đường võ sĩ, thế là mình đầu tư cho em nó 1 con mái, mình thấy cả trống và mái đều rất thích nhau nên cho cặp với mái gần như 24/24.Vậy mà 2 tuần sau mình cho đá thử kết quả là sau 2 phút em nó đang đá trên tài đối thủ thì tự động bỏ đòn, lên cầu đứng và ko dám xuống nữa. Mình ko biết có phải là do công đoạn ốp mái sai hay ko? phải nói thêm triệu chứng nữa là khi qua lồng phóng em nó toàn đi tha rác chứ ko bay qua bay lại tập lực như trước kia. Nếu ko làm phiền mob thì mong được chỉ dẫn thêm về cách ốp mái

toiyeuhoami and KtsBim like this.
  4. congminh

congminh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,029
    Bạn cho cặp với mái gần như 24/24 thì còn sức đâu nữa mà đá với đấm. Đánh được 2 phút là mõi gối rồi hihi.

5. chaudl

chaudl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    700
    Bác Minh à ! bác nói sai rồi nó không phải mỏi gối đâu , con Mi mỏi cái khác cơ :blushing:, ghép mái khó lắm bạn andaihiep ơi!, tùy nết từng con mà chủ nuôi lựa cách ghép mái khác nhau, có con chỉ ghép trước khi đánh 1,2 hôm còn bình thường thì phải nuôi vẳng 1 mình,nhưng có con bạn phải ghép liên tục, nhưng không cho chúng thấy mặt, nhưng có con mà ghép mái 1 chút là bã chim ngay.:):):)

6. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    Cái này thì rất đúng đó ạh. Cách ghép mái thì thuộc từng con. Và nên ghép kiểu gì thôi ạh. Mình phải thử mới rõ nết con chim được.

chaudl thích bài này.
  7. ndnhuy

ndnhuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    984
    Anh Công Minh nói rất chí lí, người mà cặp mái 24/24 còn long gối, chứ nói gì đến chim :laughing::laughing::laughing:. Anh Công Minh hay chơi ở cội nào trong SG vậy anh?

chaudl and congminh like this.
  8. toilavu

toilavu Moderators

Thích đã nhận:
    5,261
    Chim anh Công Minh nổi tiếng ở hầu hết các cội trong SG trừ cội ở nhà kakaaa, chim anh CM ở nhà đá toàn 1 mỏ lên cầu [​IMG]:)[​IMG]

ndnhuy and congminh like this.
  9. congminh

Thích đã nhận:
    1,029
    Mình hay chơi cội Họa Mi ở Giáo xứ Trung Mỹ Tây Hóc Môn. Đang nuôi 2 con mi mộc nên chỉ đá nhỏ nhỏ cho vui thôi. Thay lông rừng xong thì mới dám tiếp cao thủ hihi.

10. BinhLaocai

BinhLaocai Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    6,156
    Muốn ốp mái thành công và làm cho trống căng bạn phải có 2 con trống.2 con trống độ lửa tương đương nhau càng tốt. Cho mái cặp với con này khoảng 2 tiếng rồi chuyển sang con kia ( Phải cho khoảng cách giữa 2 trống chừng 5-7 mét) sau đó tách 2 trống cho không nhìn thấy mặt nhau và không thấy mái để mái xuỳ. Hôm sau lại làm vậy. 2 chú trống hoặc con căng lửa hơn sẽ gầm ghè như cọp ngay. Không tin bạn thử xem

khanh.p.nguyen, tanhnue and hungdbp like this.
  11. theboylikefish

theboylikefish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    204
    Anh Vũ nói chí phải, chim anh Công Minh dữ lắm. Toàn 1 mỏ, còn xuống cội Hiếu ở Gò Vấp thì anh Công Minh là miếng thịt khá là thơm. :laughing::laughing::laughing: Còn nói về đá tiếp cao thủ thì chắc là không có anh Công Minh rồi!!!!:laughing::laughing::laughing::laughing:

congminh thích bài này.
  12. toilavu

toilavu Moderators

Thích đã nhận:
    5,261
    Thật ra mi của Công Minh chưa thua ở cội H lần nào cả, chỉ có anh là bị thua tan nát ở đó & các cội khác thôi. Con thua 1 mỏ lần trước có Công Minh đi cùng cũng là chim của anh, Công Minh chỉ lên bàn hộ thôi, vì anh mới chơi nên nhờ Công Minh lên chim hộ

congminh, theboylikefish and chaudl like this.
  13. theboylikefish

theboylikefish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    204

14. tiencuong

tiencuong Moderators

Thích đã nhận:
    3,448
    Ối các bác đi lạc đề rồi MOD lại xoá bây giờ, vào chủ đề chính giúp chủ topic đi chứ nhỉ :D

15. toilavu

toilavu Moderators

Thích đã nhận:
    5,261
    Khổ nỗi anh nuôi hoài mà chim chẳng có lửa gì cả, chưa kể sau một thời gian anh nuôi con nào cũng đứng thở không nổi nữa làm sao đá. Lâu lắm rồi không có mi đi dợt, nhiều người tưởng anh hết chơi rồi vì toàn đi người không thôi. Anh quán triệt là tiếp tục đóng học phí tới khi nào ko theo nổi thì giã từ Mi chọi. Anh đang nuôi một con chim con làm hậu bị cho việc giã từ mi chọi. Con mi con này hót múa khá, nhiều giọng, dáng đẹp, mở lồng ra là đứng cao cầu xòe đuôi búng cánh, có thể đặt trên bàn vừa uống cafe vừa chọc ghẹo cho nó đá tay. Buồn buồn thì lôi nó ra chửi lộn với nó cũng vui :)

hieuboi123 and congminh like this.
  16. choeluaduoingan

choeluaduoingan Member

Thích đã nhận:
    23
    Hi bác Vũ, em cũng đi cỗi Hoa Xuân mây lần, theo mọi người miêu ta trên đây thì em cũng nhân ra bác Vũ ở cội Hoa Xuân, nhưng chưa đươc thây em mi hót mua của bác ở trên côi, hay là bác không muôn dợt mi hót :)

17. ndnhuy

ndnhuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    984
    Nghe bác Vũ nói về chú Mi con hót múa mà ghiền quá, :):):) hôm nào có cơ hội vào SG chắc phải qua "mục thị sở tại" chú Mi con này của bác Vũ mới được. :D:D:D.

18. congminh

Thích đã nhận:
    1,029
    Chú mi con này cũng thắng nhiều con rồi, đúng là Vũ có con mi "văn võ song toàn" :applause:

Chú em này cay cú anh thế là vì sao nhỉ????, nói về cao thủ thì chẳng có ai là cao thủ cả. Chỉ là con chim mới thật sự là cao thủ thôi. Chim đá thì cứ lên bàn, chứ đá võ mồm thì nghe mệt mõi quá hehehe.

Last edited: 25/3/10
    toilavu and chaudl like this.
  19. toilavu

toilavu Moderators

Thích đã nhận:
    5,261
    Tôi nuôi mi có mấy khi chơi đc đâu, toàn đi người không thôi, lâu lắm mới có chim dợt được nhưng cũng chỉ treo trên xào rồi tìm một góc ngồi im cho nó lành chứ không dám bỏ xuống bàn sợ nó xù đầu. Lúc nào đá cũng một mỏ lên cầu. Con mi con mới ra cội Hòa Xuân có 1 lần, giờ nó đang bị mất lửa & yếu xìu nên không dám xách đi đâu cả.

Mình quảng cáo là chính thôi, sự thực thì nó đây nè Huy

Last edited: 25/3/10
    chaudl and congminh like this.
  20. bunhoc

bunhoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    con mi hơi bị được đây!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!