Hỏi về cách phủ dầu cho lồng chim

Thảo luận trong 'Phụ kiện cho chim khuyên' bắt đầu bởi khoen_hp, 30/10/08.

1. khoen_hp

khoen_hp New Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác cho em hỏi là có ng chi giáo cho em là có thể tạo mầu cho lồng chim bằng cách là quét dầu xe máy(dầu đổ vào máy) lên lồng chim.cách này có dc ko và nếu sau khi quét dầu xong bao lâu thì nhốt dc chim vào hay là nhốt dc ngay.các huynh chi giáo giùm đệ cái nha.cám ơn
    thân

2. Linhchichchoe

Linhchichchoe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Theo mình thì nên mua dầu máy mới chưa dùng đổ vào se thì sẽ được mầu đẹp hơn chứ mình dùng dầu máy đã dùng rồi quét lên nhìn mầu sấu lắm chứ ko vàng như dầu chưa dùng. Mà bạn mua dầu xe làm gì cho phí vì tối thiểu cũng phải mất 35k/0,8l còn mua dầu máy khâu thì chỉ có 10k/l. Mầu thì mình chưa thử dùng dầu máy chưa dùng. Còn mình thấy dầu máy khâu lên mầu cũng đẹp lắm mà giá hợp lý.

3. Ha Huy

Ha Huy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    250
    Bạn mua dầu máy khâu ở đâu rẻ thế? Chỉ cho anh em với, mình mua phải 30k/1l à !!! Cảm ơn nhiều, ở HAN nhé !!

4. Omopcute

Omopcute Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    dầu máy khâu thì mua ở đâu mà chả có, loại này nhiều lắm mà, nếu bạn mà có 1 vài chiếc lồng thì bạn mua nữa lít là được rùi, mà mua ít thì tính toán dắt dẻ làm gì chứ

5. Ha Huy

Ha Huy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    250
    Bạn nói cũng đúng, hihi, nhưng mà mỗi thứ tiết kiệm được 1 ít cũng kiếm được cái lồng (vớ vỉn) nữa mà !!!

6. khoen_hp

khoen_hp New Member

Thích đã nhận:
    0
    các bác cho em hỏi là sau khi phủ dầu bao lâu thì nhốt chim dc hay là nhốt dc ngay. dầu máy khâu thi ftheo em có thể nhốt dc ngay chứ dầu xe máy có mùi lăm.nhốt chim ngay sợ có mùi chim sẽ bị đi ị đó các bác ạ

7. Omopcute

Omopcute Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    thế bạn có biết rằng nếu mua nửa lít dầu máy thì có thể quang được cả trục chiếc lồng ko, còn nếu muốn tìm chỗ mua rẻ thì phải đi xa thì sao, rẻ được vài nghìn nhưng tiền xăng cũng quá tội luôn

8. khuyên mào

khuyên mào Well-Known Member

Thích đã nhận:
    107
    Uh! Mình cũng thắc mắc ko biết họ mua ở đâu mà giá bèo thế nhỉ? Hay là dầu..................:D:laughing::laughing::laughing:=))

9. khoen_hp

khoen_hp New Member

Thích đã nhận:
    0
    trời.em muốn hỏi là bao nhiu lâu sau khi phủ dầu thì nhốt chim lại dc hay nhốt dc ngay(dầu xe máy nha)thì các bác cứ bàn luận về việc dầu đắt hay rẻ.bác nào bít chỉ giáo dùm em cái.cám ơn nhìu nha.
    thân

10. khuyên mào

khuyên mào Well-Known Member

Thích đã nhận:
    107
    Mình thấy trên diễn đàn có bài viết rồi nhưng mình tìm ko thấy. Nhưng theo mình nhớ thì là để ủ dầu 2 tháng sau đó đem ra lấy bàn trải đánh sạch phơi khô vì nắng là dùng được.

11. Ha Huy

Ha Huy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    250
    Cũng phải !!! hehe, tks

@khoen_hp: Bạn có thể tham khảo tại đây http://www.aquabird.vn/forums/showthread.php?t=56378 và 1 bài nữa tôi không tìm thấy của anh coi77. Trong đó tôi có nhớ là ủ 4-5 ngày hoặc 1-2 tháng là tùy bạn, nhưng lấy ra đánh rửa sạch là chim ở được. Một điểm nửa là để lồng lên màu thì trước khi ủ ngâm nước chè đặc !!!

Thân

12. tamzen

tamzen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    bạn cho hỏi mua dầu mấy khâu ở đâu vậy chỉ mình chỗ đc k mình ở sg

13. trần hào nam

trần hào nam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Ở Hà Nội thì mua ở Nguyễn Thái Học. Một chai lavie giá chỉ hơn 10k, dùng mút mùa luôn. Còn ở SG thì tui ko bít, mong các bạn thông cảm nhé! Khi đã ủ dầu máy khâu thì cũng tùy, như mình thì khi mua lồng ủ độ vài ba lần. quét lần đầu thì cho vào túi bóng kín độ 2 ngày, rồi lại quét lần 2... và cứ như vậy nếu các bác có thời gian thì làm càng nhiều lần càng tốt, sẽ ko ảnh hưởng gì đến chất lượng của lồng đâu. Nếu như có nắng để phơi cho kiệt thì càng tốt nhé. Sau khi phơi khô là có thể dùng đc ngay chứ ko cần lau chùi gì cả. Nếu có điều kiện và thời gian thì khoảng 5 đến 6 tháng các bác lại làm 1 lần như vậy cho em thì chỉ 2 năm thôi chiếc lồng của ae sẽ có màu đẹp như ý mà ko cần pải lo lắng đến chất lượng cũng như ko cần chuẩn bị kinh tế để sắm lồng mới. Thân!

hoaphuly and chim nha like this.
  14. HOASAC

HOASAC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    94
    Chào bạn!
    Theo mình thì bạn không nên quét nhớt xe máy (dầu bôi trơn động cơ castrol chẳng hạn) vì sẽ để lại mùi hôi.
    Theo mình bạn ra tiệm bán phụ tùng xe máy mua bình dầu thắng (còn gọi là dầu thủy lực). Dầu thắng khi quét lên lồng có màu hồng, lồng mau xuống màu rất đẹp mà lại có mùi thơm. Còn cách ủ dầu thì bạn hãy xem các bài khác trong diễn đàn nhe.
    Chúc bạn có cái lồng đẹp.

15. kiengiapbat

kiengiapbat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    nếu muốn lồng lên mầu nhanh thì khi quét dầu máy khâu ta nên phơi lồng cho nó khô. nếu là trời nắng, nhưng trời nắng thì lồng lên mầu không đẹp. Cho nên ta phải sấy lồng trước khi quét. trong khi quét ta nên dùng máy sấy vừa quét vừa sấy lên mầu nhanh mà vẫn có thể nhốt chim. Làm theo các này khoảng 1 năm là lồng lên mầu như ý. Chúc các bạn thành công

16. nicebird

nicebird Active Member

Thích đã nhận:
    0
    cả nhà cho em hỏi nhé.em thấy mọi người bảo là mua bình xịt làm bóng ôto để xịt vào cho đẹp ý.nhưng mà em muốn hỏi là cái lọ dầu đấy mua ở đâu nhỉ và nó tên là dầu gì?liệu có đắt ko nhỉ?

17. kiengiapbat

kiengiapbat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    À có thể là xi cana thôi nó chỉ có tác dụng là đánh bóng thôi bạn à, chứ nó không có tác dụng làm lồng lên mầu đâu bạn à. khi lồng của bạn đã lên mầu như ý thì bạn dùng nó để đánh bòng thôi. Thường thì nhuộm trước bằng nước trà đặc, sau đó thì ủ bằng dầu máy khâu thì là tốt nhất. Chúc bạn thành công.

18. ĐATSK

ĐATSK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    25
    Cho hỏi nhé, bạn mua tại cửa hàng nào mà mua với giá 30k/1 lít. Nếu mua thì đến đường Nguyễn Thái Học đia qua Văn Miếu Quốc Tử Giám gần khách sạn Bàn Cờ, nhìn thấy trên phố chỗ nào có cửa hiệu bán máy khâu công nghiệp, vào hỏi mua là có. Cách đây 1 tháng mua loại tốt 10 - 15 k/ lít. Mua m1 chai Lavie cỡ thuờng quét ủ thoải mái con gà trống:laughing:

19. The_Unborn

The_Unborn Active Member

Thích đã nhận:
    24
    Em thường làm theo cách này màu lên đẹp và không bị ngấm nước đâu các bác ah! Mà lại không tón kém mất công quét đi quét lại cái lồng khuyên của mình. Cách của em đơn giản lắm nhé:
    Các bác ra tiệm gò tôn mua hoặc đặt thợ 1 cái xô có nắp đậy bỏ vừa cái lồng khuyên theo chiều cao của lồng.
    Ra hàng sửa xe máy đặt mua dầu thải thôi nhé! ( Như em là đầy xô 25 lít)
    Khi đã có dầu đầy xô rồi các bác bỏ cả cái lồng ngập dầu rồi đậy nắp lại, đưa lên bếp đun sôi liên tục trong 3 - 4h là được. Mang lồng ra phơi, đảm bảo nếu vào mùa hè chỉ 1 buổi chiều là khô thôi ah!
    Trên đây là cách em thường làm. Đảm bảo màu lồng lên đẹp và nhất là không thấm nước ( vì lồng no dầu mà). Cách này em làm theo cách làm báng súng của ông chú chuyên đi săn. Đảm bảo sau thời gian dùng lồng các bác có thể mang lồng ra rửa nước vô tư! Lồng lại không bị mối mọt gì nữa chứ!
    Chúc các bác có được những chiếc lồng ưng ý và tuổi thọ lâu dài ! Thân!

hoaphuly and caotheanh like this.
  20. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    Cách này rất hay bạn àh nhưng với ai có dk thôi chứ làm này mát công lắm.mà dầu thải thì hơi bẩn nên khi vào dầu dễ bị cặn bám nên không dều. Theo mình bạn làm sạch lồng sau đó để khô không phơi nắng nhé. vì sẽ làm giòn nan. sau đó bạn vào dầu và cho vào túi bóng buộc lại để 1 hoặc 2 ngày cho kho bớt rồi vào lại. sau đó thì phơi chỗ mát khi nào khô bỏ ra dùng là ok

hoaphuly thích bài này.