Hỏi về cách thuần gà!

Thảo luận trong 'Gà rừng' bắt đầu bởi tuannho, 12/1/11.

1. tuannho

tuannho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    26
    Mình có em gà trống. Mà nó nhát người quá. Mọi người có kinh nghiệm gì để thuần dưỡng nó được ko. mình rất muốn được ôm ấp, vuốt ve mấy em gà :). :x . định post bài bên gà tre. Nhưng nghĩ bên này mọi người mới hay phải thuần và có nhiều kinh nghiệm hơn :).

Em không biết có post lộn room không. có gì mod bỏ qua cho em nhé

2. hungnghitc

hungnghitc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    220
    Gà của bạn là gà tre hay gà rừng. Đối với gà tre thì thuần tương đối dễ, chỉ cần gần gũi, chăm sóc là nó sẽ dạn ngay. Còn đối với gà rừng thì quả là khó. để thuần được có rất nhiều bước: 1/ Tập cho ăn để nó sống được trong chuồng. 2/ Khi nó sống được thì mới nghĩ tới chuyện thuần cho dạn người. Việc này đòi hỏi sự kiên nhẫn vì thời gian rất lâu (2-3 năm) và áp dựng nhiều cách tùy theo tính nết của con gà.

3. letuan4u

letuan4u Well-Known Member

Thích đã nhận:
    262
    Theo mình nên chọn những con gà rừng tích to,mào to dễ thuần hơn các con khác.

4. tuannho

tuannho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    26
    là gà tre nhưng bị nuôi như gà ta từ bé! mình đang tính nuôi nhốt 24/24 ko thả trong một thời gian dài. không biết có hiệu quả ko đây

5. galongan

galongan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,836
    mình cũng đã thử thuần gà rừng sau khi bẫy về....gửi cho người bạn gần 6 tháng,qua được giai đoạn đầu -gà đã chịu ăn,mình đem về Long An nuôi nhốt và làm quen với người tuy nhiên gà rất nhát.Hỏi cách thuần thì người bạn nói rằng mới đem về thì nhốt trong chuồng tối,dùng lá che lại,mỗi tuần thì mở 1 phần lá cho ánh sáng vào từ từ...khoảng 3 tháng mở hết ra,cho 1 em mái vào cho nó bớt nhát...cho ăn củ mì xắt nhỏ(vì thường trên rừng nó quen đào mấy củ mì ăn-tùy vùng)....MÀ THUẦN GÀ CỰC QUÁ,ANH NHỜ NHỮNG NGƯỜI THƯỜNG ĐI BẪY GÀ VỀ CHO CHẮC ĂN-----đây chỉ là ý kiến cá nhân...có gì sai mọi người bỏ qua cho.THÂN!
    HÌNH EM NÓ NÈ-CÒN XƠ XÁC LẮM
    CHÚC ANH THÀNH CÔNG

cocghe and triviet like this.
  6. triviet

triviet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    505
    ga tre thì bắt nhốt lại ngày nào cũng ra ngồi ngắm, bắt lên tay vuốt lông, massage cặp tích của nó, cho ăn nhiều cà chua, giá, mồi sống cho nó sung. chừng 2 tháng là dạn thôi bạn.

---------- Post added at 11:06 AM ---------- Previous post was at 11:02 AM ----------

con gà nhìn ngon lành quá rồi anh. mồng nó bắt đầu dựng rồi kìa. gà rừng mới thuần mà lông lá được như zậy là good lắm rồi.

---------- Post added at 11:08 AM ---------- Previous post was at 11:06 AM ----------

mà anh galongan ở Tân An có biết chú Linh tiệm sắt Linh Phát ko?

tuannho thích bài này.
  7. galongan

galongan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,836
    triviet ui,mình không biết tiệm Linh Phát......mà chú Linh cũng là dân ghiền gà hả bạn-nếu vậy cho giới thiệu mình với chú ấy để giao lưu nha:):)

8. triviet

Thích đã nhận:
    505
    ổng cũng mới choi TC thôi anh, cung khoái gà rừng lắm. em có bắt dùm ổng mấy con TC mà ko biết bây giờ còn nuôi ko. lúc trước thì giới thiệu cho anh được rồi nhưng bây giờ chia tay con gái chú Linh rồi anh ơi nên lâu rồi ko về Tân An chơi.:)

galongan and mienque.nct like this.
  9. mienque.nct

mienque.nct Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,031
    Đọc đến đoạn bây giờ chia tay con gái thì buồn...cười wa.hắn dụ người ta chơi gà dụ cả con gái người ta..tên này...mà không biết dụ cái nào trước ha trĩ việt..

triviet and galongan like this.
  10. triviet

Thích đã nhận:
    505
    Khong phải dụ chơi gà rồi dụ con gái đâu anh ơi, dụ con gái trước còn gà là để người ta gả con gái thôi.:D

11. GSM_nuisap

GSM_nuisap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    330
    Vậy là chú dụ kg đc ông Bố ''mê gà'' nên kg gả con gái hả,hic,hic!