hỏi về cách trồng mai

Thảo luận trong 'Cây hoa cảnh quanh nhà.' bắt đầu bởi timrgv, 21/2/10.

1. timrgv

timrgv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    tết này mình mua 1 cây mai về trưng , bây giờ trồng xuống đất , mình muốn hỏi nếu trồng như vậy thì cần chú ý những gì , ví dụ , 1 năm bỏ phân mấy lần và bỏ phân gì , có xịt thuốc gì nữa để năm sau nó ra nhiều hoa , cám ơn

muoivankhatmau thích bài này.
  2. sân si

sân si Banned

Thích đã nhận:
    7
    Trồng xuống đất thì chỉ cần tưới nước cho đều đặn, bón thêm phân bón lá là được, nhưng chú ý cây mai không chịu nước nhiều nhé bạn, nó không chết vì khô mà chết vì nước đó

3. thich_dong_vat

thich_dong_vat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    746
    Xin hỏi thêm là nếu chúng ta ko xuống đất mà để nguyên cây trong chậu thì nên làm thế nào, chăm bón, thay đất, v.v. vì ở thành phố ko thể nào đào đc sân để cho cây xuống đất ạh!

4. hoangke

hoangke Well-Known Member

Thích đã nhận:
    102
    Bạn ra nhà sách mua cuốn sách hướng dẩn trồng mai của tác giả Nguyễn Văn Hai ( Hai Riều ), tôi đọc nhiều cuốn nhưng chỉ thấy cuốn này là hay và bổ ích nhất, chúc cây mai của bạn sống khỏe...

dovanlo thích bài này.
  5. dovanlo

dovanlo Member

Thích đã nhận:
    7
    Cây mai trồng dưới đất rất dể bạn à! Khoảng 2 tháng 1 lần bạn bón phân cũng được( keo đất sẽ giử phân lại cho cây dùng dần dần), lưu ý sâu, bọ trỉ, nhện đỏ, bệnh,....
    Đúng như bạn hoangke nói, nên có 1 quyển kỷ thuật trồng mai của thầy Hai Riều làm cẩm nang nếu bạn thực sự quan tâm.