Hỏi về cám ai biết chỉ giúp mình

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi thuhahung, 7/11/08.

1. thuhahung

thuhahung Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình ko có nhiều thời gian rảnh lắm và nói chung là ko biết cách làm cám mặc dù cũng đã đọc rất nhiều bài nói về cách làm cám ( vừa ko có nhiều thời gian + với việc ko có dụng cụ để làm cám ) .Nhiều người nói là nếu ko biết làm cám thì ko nên chơi K nhg mình rất thích nuôi nên mình toàn mua ở ngoài hàng chim về cho K ăn , ko biết là cám họ làm có chất lượng ko nên mình viết bài này mong các bạn giúp đỡ mình nhé bạn nào biết có chỗ nào bán cám tốt tốt cho mình địa chỉ hoặc là có ai trong diễn đàn làm cám thì để cho mình ( mình ở dg Nguyễn Chí Thanh - HN ) .Mong mọi người giúp đỡ mình và ko phiền cho mình nick yahoo hoặc số điện thoại để dễ nói chuyện hơn . Cám ơn đã đọc !

2. duongvan_vespa

duongvan_vespa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Chào bạn, nhiều khi mình coi trên diễn đàn thấy mỗi người một công thức và một kiểu làm cám nên cứ loạn cả lên, đây là nick yahoo của mình, có gì ae thảo luận nhiều hơn duongtrung4ever.
    Cám của mình rất đơn giản: 1 lạng đỗ xanh tách vỏ, 3 trứng gà.
    Hoa quả thì lúc thì chuối lúc thì táo, tuần 2 lần, tắm thì cách ngày tắm 1 lần, đều như vắt chanh.
    Sâu, châu chấu: mùa nào thức nấy. Chim không líu không lấy tiền.

3. mienxaocuabe

mienxaocuabe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    107
    cám thì có nhièu loại nhiều cách làm khác nhau, bạn nên tham khảo và tìm một cách phụ hợp chứ cứ chạy theo thì mệt lắm mà ko nên cơm cháo gì, cứ đạu xanh với trứng, tỷ lệ thì đọc bài duongvan_vespa ấy

4. Amater columbia

Amater columbia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    84
    Cứ cám Sài gòn kèm với hoa quả mồi tươi mà ăn, líu quên chết..làm cám làm gì cho mệt...

5. Cá Chọi

Cá Chọi Guest

cho em hỏi luôn cám Sài Gòn là cám gì vậy? em không có thời gian làm cám lên em cho ăn cám strongboy loại 80k/1gói,loại này em thấy màu vàng nhạt hơn loại 125k,theo mọi người thì lên cho ăn loại nào(80k hay 125k),đây là trường hợp của em vì không có tg lên cho ăn strongboy,chứ có tg làm cám là hay nhất,vì em nuôi để nghe hót chứ không đấu đá gì cả:blushing:

6. thieuhungyp

thieuhungyp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    Bạn hỏi người bán

7. A_a_A

A_a_A Mod Vành khuyên

Thích đã nhận:
    154
    THeo mình thì bạn nên dùng cam THúy TUấn (ở Tăng Bạt Hổ) nếu không có thời gian , trước mình cũng hay làm cám , cũng có công thức này nọ , nhưng tay làm thì rất khó đều , hơn nữa mình hiện đang dùng cám này và càm thấy rất tốt , con chim ăn được , sức khỏe tốt , hơn nữa cám được làm rất đều tay, mình nghĩ cám này dùng bây giờ có thể nói là tốt đấy , ....(mỗi tội chim ăn vào chờ líu hơi lâu)...

8. huynhvuquangvin

huynhvuquangvin New Member

Thích đã nhận:
    0
    ở sài gòn mua cám ở đâu????????là tốt.....chỉ em với

anh cho em hỏi mua cám ở đâu vậy?e cũng ở sài gòn.em đang dùng cám quốc cường 20k/bịt ở LHP bán.thanks a nha.:applause:

9. king_of_rose

king_of_rose Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    Cám chim...

Chào bạn. Nếu bạn không có thời gian thì bạn có thể ra phố Tăng Bạt Hổ mua cám cũng được. Địa chỉ mua cám là cửa hàng Thuý Tuấn (Đối diện bể bơi thiếu nhi Tăng Bạt Hổ). Ở đấy bán tất cả các loại cám cho chim. Chất lượng bảo đảm, tôi cũng đang nuôi cám của Thuý Tuấn đấy. Tốt lắm. Chúc bạn sớm nuôi được nhiều chú chim hay nhé :applause::applause::applause::applause::applause:

10. mechimkhuyen

mechimkhuyen New Member

Thích đã nhận:
    0
    ae ơi thế còn gia vị thì chúng ta cho j` vào vậy người thì cho muối người thì cho đường ae cho mình hỏi nên cho j` vào thì tốt và cho bao nhiu thì đủ.Mình mới chơi khuyên nên cũng ko bit nhìu ai bít thì bảo mình với- Bính

11. tanhnue

tanhnue Active Member

Thích đã nhận:
    17
    Trước đây mình cũng hay làm cám nhưng vì không có thời gian nên mình chuyển sang mua cám ngoài hàng. Hiện nay mình cũng dùng cám Thúy Tuấn và thấy cám được làm được, con chim có sức khỏe tốt, mình nghĩ cám này dùng bây giờ có thể nói là tốt đấy .

12. manhdung

manhdung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    53
    nuôi 2-3 lồng khuỳen thì tự làm cám cũng dc. cứ đậu xanh + trứng mà giã, hoa quả và có thể mồi tuơi (kh của mình cho ăn sâu, chấu chấu thì kô ăn) líu thì cũng fai có thời gian chứ!

13. Sexy_Guy

Sexy_Guy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    230
    Nếu không có thời gian thì bạn cứ ra chỗ ngã tư giảng võ ý. Hỏi cám thúy tuấn mà mua.15k/lạng

14. mexanh

mexanh New Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình là thành viên mới nên chưa được đăng kí bài, nhân tiện ở đây tranh luận về cám, xin phép mod mình đăng tìm cám ở đây.
    Tôi tìm 2 loại cám này trên thị trường mà không thấy, anh em nào có hay biết lấy ở đâu thì mách cho tôi 1 tiếng. Ngày trước mình học ở bên Sing toàn nuôi bằng cám này, về đây cũng đã dùng qua mấy loại cám ở VN nhưng không ưng lắm.

Uploaded with ImageShack.us

15. carmen

carmen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    Gửi sang Sing mà mua đi bạn. ở Vn chỉ thấy cám tau thôi chứ chưa thấy cám này bao giờ. Nhân tiện nếu gửi được về nuôi cảm thấy tốt thì bạn méc cho a e với nhé. Ah mà 5 đồng tiền Sing bằng bao nhiêu tiền mình nhỉ???

Last edited: 29/5/10
  16. namchim

namchim Member

Thích đã nhận:
    12
    Mình cũng cho chim ăn cám Tuấn Thúy ở Tăng bạt Hổ thôi, chim vẫn hót tốt, lông lá mượt mà!