Hỏi về cám khuyên của Tàu

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm chăm sóc chim khuyên' bắt đầu bởi Amater columbia, 11/8/10.

1. Amater columbia

Amater columbia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    84
    Chào các bác, cho em hỏi cám tàu hiện nay có trên thị trường như : Strong boy, Gold, và các thương hiệu khác, theo các bác cám nào nuôi vành khuyên tốt, dễ chơi. Hiện nay có nhiều người chơi cám Gold, loại này chơi có tốt không các bác ?

npxan thích bài này.
  2. Kawaguchi

Kawaguchi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    76
    theo tôi cứ cám Tuan coong mà dã, chim có màu tốt va rất sung. Nhung khi chim thay lông thi bạn nên mua loại cám khác của tuấn coong cho an là ok. Tôi đang sử dụng thấy k có vấn đề gì cả

npxan thích bài này.
  3. taolatao

taolatao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    cám tuấn cóng cho ăn mùa đông là tốt nhất bác ạ,chứ giữa mùa hè nằng nóng như đợt vừa rồi chim ko chịu nổi nhiệt đâu,nếu bác chơi chim đấu thì hãy nên cho ăn các loại cám tàu,còn ko bác cho ăn cám loại cám trứng đậu xanh là tốt nhất bác ạ

4. thanhbinh_mocch

thanhbinh_mocch Well-Known Member

Thích đã nhận:
    104
    Thế còn loại cám họ đóng túi sẵn hạt bé bé như hạt cải thì đấy là loại cám j thế các Bác?
    trên này bọn Em không có thời gia nên chỉ mua cám họ bán sẵn thôi.

5. A Páo

A Páo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,707
    E thấy cám khuyên tuấn thúy ....có rất nhiều loại ...hôm nay lên mua bảo bán cho 1 gói cám thay lông thì có thằng ku bé bé bán cho gói cám số 1 ....thay lông song thì nó bảo mua cám số 2 về cho ăn ....không biết có đúng như thằng bé nói không nữa ....có gì ai dùng quen cám tuấn thúy thì chỉ giúp e với nhé

6. longcun

longcun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    337
    hình như loại 12k là dùng cho chim thay lông
    22k là dùng kích cho líu
    em toàn chơi cái loại đậu xanh 12k cho nó hạt dẻ

Thang bom thích bài này.
  7. khuyen

khuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    161
    chẳng biết tốt thế nào nhưng không dám cho ăn nữa vì cho mấy con ở nhà ăn đến lúc thay lông rụng trơ ra vẫn líu sợ quá bỏ giờ lại phải làm cám cho ăn không dám cho sài loại doping ấy nữa

8. HOASAC

HOASAC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    94
    Chim khuyên thì cần độ ổn định chứ không phải cám đắt tiền thì tốt. Theo em thì cứ làm cám cho khuyên ăn cho ổn định. Làm cũng nhanh mà lại rẻ nữa chứ có vất vả gì đâu mà phải đi mua. Đến khi nhà sản xuất hết bán thì khổ lắm. Vả lại, cái gì phải tìm tòi học hỏi thì mới thú vị.
    Ý kiến nhỏ, anh em bỏ qua nếu không phải nhé.

Phuc Duc thích bài này.
  9. lamvuduy

lamvuduy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    các bạn cho mình hỏi luôn trên thị trường hiện nay loại cám tên gì thì tốt và chất lượng, mình nuôi có 1 con khoen nên không làm cám cho khoen được.

10. Hoang Khuyen

Hoang Khuyen Guest

anh Taolatao nói rất chuẩn đấy .em nuôi hai chú chim mới mua về lúc đầu em cho ăn cám đậu xanh một thời gian khoảng tầm 3 tháng em vẫn không thấy chúng hót em chuyển sang cho ăn cám Tuấn cóng thì sau nủa tháng chim bắt đầu hót, đươc 1 tháng thì vào đúng đợt hè nắng nóng thì 1 chú cứ tự nhổ lông dụng họa còn chú kia nước uống nhiều đi ỉa lông thì bị xoăn em cũng chẳng biết làm thế nào lại phải quay về cho ăn cám đậu xanh .Sau 1 tuần em đi xem chim thấy mấy anh nói về cám gold (giá la 135.000đ) em mua 1 gói về cho 2 chu chim ăn xem sao, sau 1 tuần thì tin vui đến với em 2 chú chim hết đi ỉa và cai được bệnh nhổ lông đến thời điểm này em nuôi là được hai tháng, hai chú chim khỏe hản ra và hót suốt ngày đặc biệt em thấy mầu lông được thể hiện một cách dõ dệt . vậy lên em chọn cám gold là thích hợp với 2 chú chim của em.

11. Chu_Minh_Tân

Chu_Minh_Tân New Member

Thích đã nhận:
    0
    hạt dẻ thật nhưng nó líu ít bác à. ăn loại 22k là vừa nhưng chim nhảy nhót nhiều hơn thì phải

12. QuangMinhld

QuangMinhld Well-Known Member

Thích đã nhận:
    63
    nó nóng trong người thì nó phải nhảy kinh hơn bác ạh

13. anh_

anh_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    Đây là vấn đề hóc búa. Phải công nhận cám tàu kích chim lứu rất tốt nhưng khi thay lông thưòng hay bị bó và khó thay. một vài bạn cho ăn cám Tuancong thì chim nhảy nhiều, rụng hoạ...
    Đây chính là nghệ thuật nuôi chim. theo ý kiến của mình:
    Nếu nuôi chơi ở nhà, không có điều kiện làm thì bạn nên mua cám đậu xanh cho nó lành, chăm sóc không phức tạp và không đòi hỏi kinh nghiệm nhiều
    Nếu muốn thi đấu và đạt thứ hạng, theo mình biết 99% cho ăn cám Tàu. loại tuancong, trongboy, gold... đều được. tuy nhiên, trong quá trình chăm sóc chú chim bạn phải theo dõi sát và có kế hoạch chăm cụ thể (VD: an hoa quả ntn? Tắm mấy lần/tuần?...) cái này chắc chắn các pro rất am hiểu.
    Ngoài ra một điều quan trong nữa là tố chất của chú K cưng nữa.
    nói tóm lại để nuôi được một chú K ưng ý và khoẻ mạnh là cả một nghệ thuật. Thời gian và niềm đam mê sẽ tạo được cho các bạn những kinh nghiệm của bản thân mình.
    Chúc các bạn nuôi K thành công.

Last edited: 13/9/10
    Thang bom and leo_ like this.
  14. Thang bom

Thang bom Active Member

Thích đã nhận:
    87
    Theo tôi cứ nuôi cám đậu xanh trứng cho chim ăn tiêu hóa tốt, có bộ lông đẹp, họa đẹp, khi nào chim líu tốt chơi căng đều. Muốn Thi thì búng hoặc vẩy thêm một thoáng Sài Gòn để kích thích tinh thần dũng cảm của chim khi ra đấu trường.

15. truongkhi

truongkhi Member

Thích đã nhận:
    11
    Xin cáo lỗi cụ A Páo .tôi đợt này đi làm xa quá hôm nay mới vào chơi có gì thì Pm ( có chào mào thì chủ nhật này ra 15 đường Hồng Hà AE dạo này dãi ở đó nhiều lắm

Thanhk Páo nhiều

16. trunganh_mobile

trunganh_mobile Member

Thích đã nhận:
    5
    Trên này toàn nghệ nhân thôi, nhiều nghện nhân nên cũng nhiều loại cám (mua cám tầu thì các nghệ nhân hơi đói) he he. người việt nam dùng hàng việt nam, ko phải làm cho mệt cứ mua bánh đậu xanh cho chim ăn là ok, còn sâu và rế lúc nào trong lồng cũng có => chim ko hay là 1 chuyện lạ

17. Artisan

Artisan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    511
    Cứ cho ăn cám con cò và dế cào cào, màu lông vừa lạ vừa đẹp mà líu tự nhiên