Hỏi về cây Hồng xiêm .

Thảo luận trong 'Cây hoa cảnh quanh nhà.' bắt đầu bởi wildflower, 25/6/08.

1. wildflower

wildflower Member

Thích đã nhận:
    0
    Em muốn trồng một cây Hồng xiêm trước sân nhà , em quan sát thấy có một loại hồng xiêm lá nhỏ , không rậm rạp lắm , không biết có phải là giống Xuân đỉnh không ? , còn một loại lá to cành lá rậm rạp thì em không thích lắm , cây hồng xiêm có hay bị sâu bệnh không các bác , em là em sợ nhất các loại sâu , bác nào có kinh nghiệm tư vấn hộ em với .

2. apache

apache Member

Thích đã nhận:
    2
    Ngày trước nhà em trồng 1 cây hồng xiêm Xuân Đỉnh gần 10 năm. Năm nào cũng xum xuê quả mà không thấy có sâu gì cả, cũng chẳng phải chăm xóc gì. Bác cứ yên tâm trồng đi. Nhưng hình như càng già (lúc gần 10 năm) thì quả nó càng ngày càng không được ngon như trước.

3. QuangDT

QuangDT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    290
    - Trồng cây hồng xiêm tán không to, nhưng lớn rất chậm do vậy để được 01 cây hồng xiêm cao đủ che mát trước nhà bạn thì rất lâu.
    - Hồng xiêm rất dễ bị xâu đục thân ăn trong thân cây làm cành cây đó khô dần rồi chết còn về lá thì rất ít bị sâu.

4. kien_cheguevara

kien_cheguevara Member

Thích đã nhận:
    8
    nhà em còn 6 gốc xuân đỉnh chính hiệu đã 40 năm tuổi, toàn cao gần bằng nhà 2 tầng đó, năm nào quả cũng sai mà to lắm (khoảng 13 quả/1 kg), bác muốn trồng đủ che mát trước sân thì nhanh cũng phải 5 năm(cành triết ), hồng xiêm dễ bị sâu đục thân dễ hỏng cành thậm chí chết nhưng có thể dùng dây thép hay que nhọn bắt được sâu nếu thấy phân sâu đùn ra.