Hỏi về cây rong này

Thảo luận trong 'Cây thuỷ sinh' bắt đầu bởi baby pig, 18/10/08.

1. baby pig

baby pig Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Trong lúc mua vài chú cá, ở tiệm cá cảnh có bán loại rong này, mình không chụp được hình, nên vẽ lại, cũng giống giống, 2000đ/chùm nhiều lắm. Bác nào biết thông tin loại này giúp mình nhé, đây là rong gì, điều kiện dinh dưỡng thế nào?
    Xin cám ơn các bác nhiều lắm!
    Và đây là hình mình vẽ lại, các bác ráng tưởng tượng ra nhé, hi hi

2. rune_kt

rune_kt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    379
    có vẻ giống rong la hán bạn ah!hì,nhưng rong la hán các đốt của nó ko dài như thế này!

3. baby pig

baby pig Active Member

Thích đã nhận:
    1
    To rune_kt: Bạn nhắc mình mới để ý, vẽ lại cái hình, mấy cái lá của nó không mọc trực tiếp từ thân ra, mà từ thân nó có 1 nhánh nhỏ rồi lá mọc ở đầu cái nhánh nhỏ đó (giống cái cuống lá). Về độ dài đốt, mình vẽ không chính xác lắm.
    Mấy bác xem lại dùm nha. Thanks

4. rune_kt

Thích đã nhận:
    379
    uhm,hình như đúng là rong la hán đấy bạn ah!bạn xem lai trong mục list cây thủy sinh sẽ rõ,thân!

5. baby pig

baby pig Active Member

Thích đã nhận:
    1
    To rune_kt: Rune có thể cho biết yêu cầu dinh dưỡng của loại cây này không? phát triển nhanh hay chậm (chắc là nhanh nhỉ, tại nó rẻ quá mà, hi hi).Cảm ơn Rune trước nhé. Thân

6. rune_kt

Thích đã nhận:
    379
    cây này nhu cầu dinh dưỡng chắc cũng ko cao đâu vì lúc trước mình toàn trồng nó trên nền cát xây dựng,thấy nó vẫn mọc rất đẹp...cây này thuộc loại cắt cắm,phát triển nhanh bạn ah,thân!

7. Ant_fly

Ant_fly Sư kiến

Thích đã nhận:
    903
    thấy rất giống la hán xanh.............trồng vào hồ cũng rất ok

8. vuongvnn

vuongvnn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    100
    la hán xanh đâu có mọc kiểu này.. la hán xanh lá trực tiếp ra từ thân cây. còn bác kia vẽ là ko có lá nào ra từ thân cây trực tiếp cả...chỉ ra ở các cành phụ mà

9. Thaison.tl

Thaison.tl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    173
    cây này hình như là cây tiểu bảo tháp, nó không xanh bằng rong la hán nhưng thấy đẹp mềm mại hơn, nhưng bảo tháp tán nó tròn, các tầng xit vào nhau,đot ngắn, phát triển cũng nhanh.

10. baby pig

baby pig Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Hi, hồi sáng này, ra tiệm thủy sinh mua phân, thấy cây này, và được biết nó là rong la hán, các bác ở Sài Gòn, có thể chạy ra cầu Nhị Thiên Đường (cho rẻ) hốt về 2000đ/chùm quá chài nhiều (mấy cái tiệm cá cảnh ở chân cầu), cái này dưỡng cá thì hết xảy.
    To vuongvnn: giờ mình nghĩ đấy chính là 1 cái lá của nó, chứ không phải nhiều lá
    Cảm ơn mọi người nhiều nha

11. Thủy Tinh

Thủy Tinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    Nếu đúng là la hán xanh thì đó` là loại cây rất rễ trồng, không yêu cầu cao về dinh dưỡng cũng như ánh sáng,. Phát triển nhanh và rậm rạp.
    Hiện nay có rất nhiều quan điểm về la hán xanh, nhiều người thấy nó cũng đẹp xong đại đa số , và những người chơi thủy sinh lâu thì có khuynh hướng loại bỏ nó khỏi bể ( đã có tranh luận nảy lửa về vấn chủ đề này rồi ) .
    chính vì phát triển nhanh, ăn dinh dưỡng nhiều , che sáng nhiều nên nó không được ưu tiên trồng lắm, tuy nhiên nó là một trong những loại cây nên trồng trong bể mới set up để cân bằng môi trường giải quyết dinh dưỡng thừa ( cùng với bèo nhật, tóc tiên, thủy cúc....... )
    Chúc bạn vui!!
    Thân
    Thủy Tinh

12. m a r u

m a r u Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Trời lâu lắm rùi chú Thủy Tinh mới tái xuất phân tích đâu ra đấy....:D chép chép.
    Nếu bác Baby pig vẽ đúng loại ở lần đầu thì đây là La hán thái còn hình thứ hai là la hán VN.

13. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    la hán ở trong HCM chỉ có 2000đ 1 chùm thui hả các anh ?? em nghĩ rẻ thế thì nó là rong đuôi chồn ...chả biết có phải ko !! loại nè ko có rễ..người ta cứ thả nổi mặt nước thui..để làm chỗ cho cá cỏ đẻ thì thik!!

14. bónaiboy

bónaiboy New Member

Thích đã nhận:
    0
    Loại này không đẹp bằng lahán xanh, do khoảng cách giữa các nhánh lá khá xa và giá thì rẻ bèo.

15. vuongvnn

vuongvnn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    100
    em nghĩ nó giống mấy cái loại rong đuôi chó hơn :D.. ngoài hà nội chợ mơ cũng bán mấy cái kiểu rong đó. ko để ý kỹ hình dáng nó thế nào nữa nhưng giá nó cũng 2k/1 cành :D

16. truongminhhuan

truongminhhuan New Member

Thích đã nhận:
    0
    mình nghĩ là la hán xanh.nhưng la hán xanh thì mình thấy có 2 loại.
    loại bạn nhìn thấy là loại lá thưa và mềm
    còn 1 loại nữa lá dày,các đốt rất sát nhau ,loại này trồng trong hồ cũng rất đẹp,nhu cầu dinh dưỡng thấp.