hỏi về chào mào chéc

Thảo luận trong 'CHIM CHÀO MÀO (Pycnonotus Jocosus)' bắt đầu bởi ngohuudan_sonca, 18/1/12.

1. ngohuudan_sonca

ngohuudan_sonca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    58
    các bác cho mình hỏi có phải chào mao vùng nào khi căng lửa cũng có thể chéc không, mình nuôi một chú đã 1 mùa mà khi căng lửa chỉ sổ bộng nhiều và ro thôi chứ không chéc, anh em nào gặp trường hợp như mình chưa chỉ cho mình cách khắc phục với
    thank nhìu

vu_nxt, hungvcb, chaomaobt and 2 others like this.
  2. cocthoiken

cocthoiken Well-Known Member

Thích đã nhận:
    175
    nếu không có chim "thầy" dạy thì có nuôi bao nhiêu năm cũng không chéc. cũng có con yếu lửa, không chéc.

vu_nxt, hungvcb, chaomaobt and 2 others like this.
  3. ancaraven

ancaraven Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,507
    Đến từ thành phồ biển Nha Trang đầy nắng và gió
    HIIIIIIIIII, chào bạn, vậy là chào mào bạn chưa căng lửa nên vậy ấy chứ chào mào nhà mình mới một mùa mà ché rồi bạn àh.
    An, thân chào bạn!!!

hungbogay, vu_nxt, hungvcb and 2 others like this.
  4. khuyenkhuyen

khuyenkhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    251
    mà chéc là bác chỉ cái âm nó phát ra hay là bác gọi là thế
    nếu bác gọi là thế thì theo em là sai r , phải là ché ạ
    hehe

vu_nxt, hungvcb and ancaraven like this.
  5. ngohuudan_sonca

ngohuudan_sonca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    58
    vậy khi có chim thầy thì nó mới ché phải không mấy pác

6. chimrung_eh

chimrung_eh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    151
    tại ĐăkLăk mình thì gọi cả hai. chéc cũng được mà ché cũng đc, nhưng mà CHÉ thì theo tiếng người dan tộc mường sống tại địa phương mình còn có nghĩa là cái này (!) đấy bạn à. he` he`

7. chaomaobt

chaomaobt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    438
    Điểm hay nhất của chào mào, điểm nhận biết và điểm vượt trội của chào mào khi so sánh với các dòng chim cảnh khác đó chính là giọng chét (ché, chẻ). Đó là 1 điểm đặc trưng và góp phần làm đắm say không biết bao nhiêu điểu sĩ. Nói đến giọng chét của chào mào thì cũng nhiều lắm, có chim thì chét ngắn, chét dài, chét lực, chét yếu. Có con thì không bao giờ biết chét là gì mặc dù có nuôi bao nhiêu mùa đi nữa. Cho nên chim có chét hay không, chét như thế nào là do bản chất của từng con chim mà ra. Bản chất con chim nó không chịu chét thì ta có cho nó học hay để gần con khác nhiều khi nó vẫn cứng đầu không chét.

Nói thì nói vậy, thường những con tơ, má trắng, má lỡ nuôi lên thì gia chủ cần cho chim học giọng hót và cả giọng chét của chim thầy bên cạnh phong cách chơi. Có những con tơ do gia chủ chỉ cho học phong cách chơi và giọng hót mà quên đi học chét nên nhiều con tơ không hề biết chét. Đối với chim bổi nuôi lên thì do chim đã được chinh chiến và trưởng thành ngoài rừng nên chim đã học được tương đối đầy đủ những gì tinh túy nhất của chim bố mẹ và bầy đàn. Do đó đương nhiên là chim sẽ có giọng chét.

Nuôi chào mào, đặc biệt là chào mào bổi mà muốn chim chét thì là cả 1 vấn đề. Khi con chim nó căng lửa nó sẽ chét, khi con chim nó sợ 1 tác động nào đó nó cũng chét, khi con chim nó thấy chim lạ nó cũng chét, ... Đối với chim tơ thì nó hay chét vì bản tính nó hay sợ lung tung và hiếu động hơn chim bổi, cho nên khi nó bị tác động gì đó là nó sẽ chét, chét nhiều khi chẳng có nguyên nhân nào cả mà là do bản tính của nó.

8. hoichimdaklak

hoichimdaklak Member

Thích đã nhận:
    33
    Chào bạn chaomaobt! Mình có những vấn đề ko đồng tình với bạn:
    1. Bạn nói con chào mào khi sợ mà chét (ché) thì mình ko đồng ý. Có thể bạn nhầm lẫn tiếng ché với tiếng wét wét khi con chào mào sợ sẽ kêu lên để báo hiệu cho bầy đàn có nguy hiểm bạn àh. Còn (theo mình) tiếng ché, chào mào thường dùng để thị uy với đối thủ, những con nuôi từ con lên có thể khi thấy chủ cho ăn (cho tay vào lồng) là ché (phấn khích quá khi được ăn?!)
    2. Theo mình chào mào nào cũng có thể ché. ché có lực hay không, dài, ngắn còn tùy thuộc nhiều thứ : độ căng lữa, bẩm sinh và đặc biệt là chim thầy (nếu là chim bổi thì con đầu đàn) tôi đã từng chơi những con chim vùng Đồng xe (khánh hoà) từ nhỏ, bắt được bất cứ con nào vùng đó đều có giọng ché rất dài, ngày đó tôi đi bẫy chim vùng đó chưa bao giờ bắt được con đầu đàn, những lần con đầu đàn về lồng đều ché rất căng, chim mồi của bọn tôi đều "tắt bếp". Nhưng về sau có anh bạn tôi bẫy đc con đầu đàn đó bằng 1 con mái pê đê. Hì! "Giang hồ lụy ải mĩ nhân" chăng?!
    Đây là những trải nghiệm của mình thôi, nếu có gì ko phải ae bỏ qua nhé! Thân

9. vu_nxt

vu_nxt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    111
    nhười pê dê thì em thấy rồi còn chim pê dê thì em chưa biết....vậy chim mái pê dê là chim như thế nào hả bác....~X(~X(~X(

hungvcb thích bài này.
  10. amymobile

amymobile Member

Thích đã nhận:
    28
    Mình nói về vấn đề thứ nhất của bạn.
    Ví dụ con chim thuần ( đa số là chim con) quăng mẩu vật gì đó tới lồng nó ché là do sợ hay do hung hăn?
    2 con đang đấu rất căng, 1 con thua giọng đấu nhưng ché trước và bị con kia đè, sau đó bạc lồng luôn, vậy là ché dọa nạt hay ché sợ? ( Dọa k được sợ lun chăng?)
    Vậy chaomaobt nó củng có cái lí của nó đấy.

anxuanloc and hungvcb like this.
  11. khangndv

khangndv Member

Thích đã nhận:
    15
    Mình thì hay nghe câu này" Ché 10, cánh 7, Bộng 3" thì chắc là đúng rồi! :)

12. letsgostar

letsgostar Member

Thích đã nhận:
    1
    tiếng ché của chào mào không phải vì sợ, chim càng dữ càng thuần thì ché càng nhiều, chỉ là như vậy thôi