Hỏi về chim bị đi ngoài

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi Tuancaukhi, 10/4/07.

1. Tuancaukhi

Tuancaukhi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Chào các bác trên diễn đàn. Em cũng là người mới nuôi khuyên được 1 thời gian nên còn nhiều điều chưa biết tỏ cùng ai. Nay xin nhờ các anh em tư vấn hộ tí. Em có nuôi mấy con khuyên, tính tuổi lồng cũng được mấy năm rồi nhưng phân chim thì lại có vấn đề. Nó không khô hẳn như của các bác, nó hơi ướt, làm ướt cả báo lót phía dưới. Mỗi ngày nó uống gần hết 1 cóng nước. Mặc dù vậy nhưng phân của nó không bị hôi như là bị đi ỉa, người nó vẫn khoẻ, vẫn tóp người, chỉ thỉnh thoảng líu lằng nhằng thôi. Em cảm thấy nó không bao giờ căng lửa cả. Cám em đã làm khô rất kỹ và các lần đều giống nhau nhưng ko biết làm sao. Mong các anh em tư vấn giúp. Chúc anh em có sức khỏe để chăm chim thật tốt. Cám ơn nhiều.

2. cuoptrengianmuop

cuoptrengianmuop Super Moderator

Thích đã nhận:
    425
  3. thai_moscow

thai_moscow Well-Known Member

Thích đã nhận:
    47
    chim bị đi ngoai phân ướt

Theo king nghiêm của minhmỗi khi bị như vạybạn cho vào cóng nước một ít muối ăn [ít thôi nhé] sau một ngày lại thay nước đi làm độ 3 lần như vậy la khỏe re hoac có cach khác là bạn ra hiệu thuốc mua gói men tiêu hóa liều dùng cho tẻ em ấy cho vào nươc cho nó uông là ok mình vẫn làm như vậy đấy

4. cuongdq

cuongdq Well-Known Member

Thích đã nhận:
    134
    Bạn có thể tham khảo bài viết ở trên , ngoài ra bạn phải xem lại cách cho chim ăn các khẩu phần thức ăn hàng ngày . Chim củ bạn đang bị khát nước đấy, dùng bột ít đạm .cho ăn thêm chuối để chim xả hết tất cả độc tố trong bụng chim, sau đó thử lại bằng cách cho ăn thức ăn đã kiểm soát được : thành phần bột, nước uống, cào cào, sâu ... rồi tự tìm ra cách chăm sóc cho phù hợp . Nuôi khuyên khó nhất là cách cho chim ăn ổn địng thì chim mới khỏe , lúc đó mới tính đến chuyện líu ...

5. Tuancaukhi

Tuancaukhi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Có thể em cho ăn hơi ít hoa quả thật. Thỉnh thoảng em cho ăn chuối, nho... nhưng 1 tuần cũng chỉ cho khoảng 2 lần thôi. Rất cảm ơn các bác. Em sẽ về thử xem sao.