hỏi về chim đang thay lông

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi khanhvn, 9/12/07.

1. khanhvn

khanhvn Active Member

Thích đã nhận:
    0
    em có 2 em khuyên đang bắt đầu thay lông hiện nay là đang rụng mấy cái ở vùng ngực rùi các bác có bí quyết nào giúp chim thay lông nhanh không vậy :( ví dụ như : chế độ ăn uống . cám có phải tăng độ đạm lên không và cách làm cám như nào hợp lý nhất :devil: vào mùa này thì tắm cxho chim mấy lần 1 tuần :) em hơi nhiều chuyện tí với cả đọc trong diễn đàn thì mọi người đóng góp riêng lẻ quá không chủ yếu về đợt chim thay lông nên có chế độ phù hợp như nào trong cùng 1 topic :D mời các pro ra tay cho ý kiến để những người mới như em học hỏi b-(

2. khanhvn

khanhvn Active Member

Thích đã nhận:
    0
    em hỏi thêm 1 vấn đề nữa :! ở hn thì mua cám khuyên tầu ở đâu và giá cả như nào mong các bác chỉ em

3. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Cám tàu có thể mua ở Tăng Bạt Hổ, giá bao nhiêu thì tôi cũng không biết vì bạn tôi lấy cho :) :) :). Đâu như khoảng 100k một gói thì phải

4. maithanhtoan

maithanhtoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    ko có lại nào ít cân hơn hả bác?mua 100k chắc cũng ~ cả cân ấy nhỉ?thế thì nhìu quá.nó có bán gói nhỏ ko nhi?.cỡ 3 hay 4 chụ ngàn thui.

5. duongtm

Thích đã nhận:
    319
    Đằng nào chả phải mua bạn, 100k với 40k có gì khác đâu. Tôi nói bạn tôi làm cho khoảng 2-3kg, cho ăn cả năm luôn (cho chòe :)))

6. maithanhtoan

maithanhtoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    Nhưng em là học sinh tiền nong là hơi bị khó khăn , với lị nhà có ít chim mua nhìu thì ko hay.thôi để tìm ng mua cùng rùi chia nhau vậy :(.thanks bác

7. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    nguời ta vẫn bán lẻ mà cứ qua đó hỏi xem sao aaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaa 50 phát

8. duongtm

Thích đã nhận:
    319
    Cứ mua cả một gói lớn đi, bạn lấy bao nhiêu còn tôi sẽ lấy hết cho. Khi nào mua xong nhắn lại cho tôi một tiếng, tôi sẽ hoàn lại tiền cho bạn. Đừng ngại :)

9. tapchoikhuyen

Thích đã nhận:
    488
    híc đuợc anh duơngtm ủng hộ thế ngại gì em cứ đi mua đại đi nếu ok thì sài hết không ới anh ý khênh hộ cho,anh mới sài rồi nếu không cũng chia 3 sẻ 5 với em nhưng liều lượng đã ok lên không muốn thay đổi

10. anh_

anh_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    Cám tàu các bạn mua ở Tăng cũng nên cẩn thận. Tốt nhất là có một ng­ười có hiểu biết một ít không là bị cám rởm đó. Thêm nữa, theo mình biết và đã thử, bản thân cám tàu(Trongboy) cũng có nhiều loại. Hãy nghiên cứu rồi quyết định nhé!!!

11. kaia292

kaia292 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    bạn muốn khuyên thay lông nhanh thì bạn chùm áo lồng vào để 1\3 áo lồng, mùa này thì buổi trưa hay nắng bạn cho tắm vào lúc trưa là tôt nhất. tuấn tắm khoảng 3 buổi thôi, bạn cho khuyên ăn cám đậu xanh trứng trong thời gian thay lông, lông mới đẹp được.

12. duoixoe

duoixoe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Mình mới bắt 1 chú K dở về nhưng nó khuyết mất mấy cái lông cánh,không biết cham thế nào cho nó lên lông cánh cho đầy đủ bây giờ, bác nào chỉ cho mình đi.

13. tapchoikhuyen

Thích đã nhận:
    488
    lông đuôi cái nào gẫy cụt thì nhổ đi luôn ,lông cánh cũng vậy còn cái nào đã rụng rồi chẳng mấy mà nó mọc ra đâu nếu nó chịu tắm thì ngày nào tắm cũng đựoc không tắm lại cho ra,hôm sau lại cho vào tắm mình toàn làm vậy à

14. bird.bluesky

bird.bluesky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    128
    bạn không nên thay đổi cám trong thời gian này nếu chim ăn không hợp thì sẽ bị mất sức trầm trọng sau khi thay lông xong phải mất thời gian dài mới nổi ah!
    khi chim thay lông bạn nên trùm áo lồng suốt ngày nếu là chim thuộc nếu là chim còn nhát người thì không nên trùm áo vì làm như thế chim thay lông xong sẽ nhát người hơn mà có khi nó nhảy nhiều quá gãy lông thì bộ lông sẽ bị xấu.Bon chim nhát này nên treo chỗ người hay qua lại, người ta thường hay ép chim mộc vào thời gian chúng thay lông......
    về thức ăn thì bạn nên cho chim ăn thêm cam, chuối tây.Nhưng nên nhớ là cứ cách một ngày cho ăn một lần, bạn cũng đừng bận tâm khi chim đi phân lỏng hơn bình thường, ăn nhiều hơn, hót ít hơn,.......vì lúc này chim chỉ ăn, tắm rỉa lông thôi, thỉnh thoảng mới líu thôi....còn thường thì chỉ hót gió...
    à quên còn một vấn đề quan trọng nữa là bạn phải cho chim tắm và phơi nắng thường xuyên...Có thế thì bộ lông mới đẹp.............................
    THE END

15. chaomao

chaomao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    Con chim nuôi nên để tự nhiên là tốt nhất ko nên ép thay lông có những con bị hóc lông có ép cũng ko đc. Con chim đang nuôi bình thường thay lông tự nhiên nếu ép thay lông có khí lại bị hóc lông. Nếu bình thường bạn nuôi với công thức chuẩn ổn định con chim vẫn đẹp và líu tốt thì bạn có thể chăm sóc tốt hơn bằng cách cho ăn nhiều mồi nhưng mùa này ko có châu chấu bạn có thể cho ăn sâu vẫn ổn. Tôi cũng ko thấy bạn nói gì về công thức làm cám của bạn cho nên ko thể góp ý cho bạn một cách chính xác.

16. khanhvn

khanhvn Active Member

Thích đã nhận:
    0
    em làm cám cũng như mọi người hứong dẫn thôi 1 lạng đỗ xanh 5 lònng đỏ trứng và 1 chén mật ong khi nào hết mật ong thì thay vào đó 2 thìa cà phê đường