Hỏi về chim gáy bổ cộc ( chỉ 2 câu)

Thảo luận trong 'Nơi thành viên chia sẻ kinh nghiệm' bắt đầu bởi Thổ_Sấm, 15/3/13.

1. Thổ_Sấm

Thổ_Sấm Member

Thích đã nhận:
    24
    xin chào ae diễn đàn, mình cũng là người mê cu nhưng vì công việc nên mình đến với thú chơi này hơi muộn, nên phải nói là kinh nghiệm gần như là con số 0 vậy, hiện tại mình đang nuôi vài con để nghe gáy, trong số dấy có 1 con cu mộc mình mới bắt được khoảng 1 gần 1 tháng thấy nó rất hay gù, nhưng khi gáy chỉ thấy có 2 câu cúc cu hoặc cù cu,
    mình muốn hỏi tát cả ae là gáy như thế là thế nào nuôi có được không, giọng thì là giọng thổ rồi nhưng nghe cộc thế chơi có được ko? xin chân thành cảm ơn và rất mong được hồi đáp của ae.

thân chào

NHAT DUY TH thích bài này.
  2. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    hàng hiếm, hiếm hơn bổ 2, không hiếm bằng bổ 3 :)
    Chơi vô tư bác ah
    :)

3. Thổ_Sấm

Thổ_Sấm Member

Thích đã nhận:
    24
    mình không hiểu lắm nên đang phân vân không biết là những con như thế ae có nuôi bao giờ không vì chỉ có cúc cu 2 tiếng nghe cộc lốc , (con gáy 3 tiếng thì trước mình cũng có 1 con nhưng sơ xẩy để bay về thiên nhiên mất, mình nghĩ là gáy 3 tiếng ko hay nên ko tiếc hihi).

Last edited: 15/3/13
  4. Thổ_Sấm

Thổ_Sấm Member

Thích đã nhận:
    24
    rất mong được lắng nghe thêm về trường hợp cu gáy 2 tiếng của mình, cảm ơn nhiều

hungvcb thích bài này.
  5. hungvcb

hungvcb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,284
    CỤ GHI ÂM HOẶC LÀM CÁI CLIP ĐI AE NGHE PHÁN CHO, CHỨ CỨ NÓI KHÔNG THÌ AI MÀ DÁM CHÉM

6. Thổ_Sấm

Thổ_Sấm Member

Thích đã nhận:
    24
    xim lỗi ae tại mình dùng đt 1110i nên ko chup hình được chỉ mong ae chém giúp là gáy 2 tiếng thì mọi người có chơi ko, và chim như thế là ntn thôi, rất mong phản hồi từ các bác.

hungvcb thích bài này.
  7. BigBird

BigBird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8,921
    - Nếu bạn thích thì bạn giữ lại chơi còn ko thì bỏ, nó hay hay nó dở do bạn quyết định vì mỗi người một sở thích.
    - Gáy gọi chỉ có 2 tiếng ròng thuộc diện hiếm có khó tìm. Nếu nhà có thêm bổ 3, bổ 4...nữa để nghe cùng sẽ hay hơn.

8. traidatnghe

traidatnghe Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    2,152
    chắc các cụ nhầm về tiếng rồi nó không phải hậu 2 mà là cu gáy chỉ có 2 tiếng cục cu hay là cù cu thôi chim như vậy em đã từng nghe chim gáy như vậy thường là chim gáy trơn ròng ko có hậu nó hay gáy 2 tiếng như vậy nghe nó cũng hay hay :laughing:

9. Thổ_Sấm

Thổ_Sấm Member

Thích đã nhận:
    24
    đúng là như bác nói, nó chỉ gáy 2 tiếng, cúc cu hay là cù cu thôi, ko phái là hậu 2 đâu, nên mình mới thấy lạ và phân vân quá

hungvcb thích bài này.
  10. trungkienmcsa

trungkienmcsa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,930
    cậu mình cũng có chú mồi gáy 2 tiếng giọng thổ rền. nó bắt bổi cũng khá nhưng không có bài bản gì. gáy gọi hai tiếng là hàng hiếm nhưng không phải em gáy hai tiếng nào cũng bài bản cả. các cụ thanh hóa cứ bảo thiếu cái này nó thừa cái kia nhưng cái đó chỉ 50/50 thôi. được một điều mà em thấy rõ đó là mấy con gáy hụt hơi đó em nào thúc trận cũng nhặt cả. thân.

11. Thổ_Sấm

Thổ_Sấm Member

Thích đã nhận:
    24
    nói thật là mình mới chơi cu gáy nên gần như là chẳng biết gì cả, cái gì cũng muốn hỏi, nghe bạn nói mình cũng cảm thấy vui vui, tuy nhiên nghe nó gáy thấy cộc lốc sao sao ý, nhưng mình sẽ cứ nuôi để xem thế nào.

12. cugayquangtri

cugayquangtri Well-Known Member

Thích đã nhận:
    570
    Nuôi đi bác...hình như là trơn ròng đó...mà trơn ròng thì là hàng hiếm rồi...nuôi lên mồi bắt bổi hoành tráng lắm....(lưu ý ...nói lộn mấy bác cao thủ đừng ném đá em nghe)

transonghp, hungvcb and Thổ_Sấm like this.
  13. Thổ_Sấm

Thổ_Sấm Member

Thích đã nhận:
    24
    theo bác là trơn ròng có nghĩa là gáy 2 tiếng phải không, nuôi làm mồi được hả các bác, nhưng em nghe nó gáy buồn cười quá hay tại mình chưa được nghe bao giờ nên thấy thế.

14. traidatnghe

traidatnghe Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    2,152
    trơn ròng là nó chỉ gáy cục cù cu thui mặc dù là hàng hiếm nhưng cũng tùy con có con hay con ko cứ nuôi đi lấy kinh nghiệm cụ ah

15. cugayquangtri

cugayquangtri Well-Known Member

Thích đã nhận:
    570

Cứ nuôi đi bác. Trơn ròng không có gì lạ. Nhưng trong nhà nuôi một giàn chim cứ mỗi con một cách gáy..nghe cho sướng tai...Còn lên mồi cần phải có một thời gian dài...đại loại là 1 năm ...5 năm...hoặc nhiều năm...mang đi tập khi nó thực sự nổi...he ...he...

16. Thổ_Sấm

Thổ_Sấm Member

Thích đã nhận:
    24
    cảm ơn các bác đã góp ý cho mình, ok mình sẽ cứ để nuôi ko hi vọng thành mồi nhưng để cho phong phú các bác nhỉ.

hungvcb thích bài này.
  17. cu Gáy

cu Gáy Guest

Anh Thổ_Sấm tả vậy mình cũng chưa dám khẳng định nhưng nếu nó kiêu hú cu thì gọi đây là con liêu(theo các cụ miền nam gọi vậy) đây là con chim giành cho người phước lớn mạng lớn mới nắm giữ được nó. còn nếu nó kiêu cá cu là chim bình thường( con liều) chim có nước gù nhiều hay.vì vậy anh hãy nghe kỹ lại giọng của nó đi rồi thẩm định chính xác hơn

18. Thổ_Sấm

Thổ_Sấm Member

Thích đã nhận:
    24
    nó gáy cú cu bác ah, vậy theo bác nó là con chim tốt phải không bác

19. NgoQuangTu

NgoQuangTu Hội cu gáy ABV Đăklăk

Thích đã nhận:
    642
    chu chim cung cua minh buon qua moidau mua ma laibut long yeu qua

NHAT DUY TH and ngưuca thíchcu like this.
  20. proton

proton Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,373
    Trước vườn nhà em cũng có một chú gáy kiểu này: cúc cu, cúc cu. Nó ở cũng 2 năm sau đó không thấy nữa, không bài bản gì chứ bài bản thì :laughing:

Nghe cũng ngộ ngộ các bác nhỉ :D. Kiểu gáy này không có trong từ điển đâu, hihi

Last edited: 15/4/13
    BigBird and NHAT DUY TH like this.