Hỏi về Chim gáy mộc

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi diepna, 5/6/08.

1. diepna

diepna Well-Known Member

Thích đã nhận:
    496
    Chào các bác, mình có một con gáy mộc, nhảy dữ quá vỡ cả đầub-( trơ cả xương sọ ra không biết nếu để nuôi nó có khỏi được không? sau này vết thương ở đầu có kín lại được không? Bác nào nuôi trước bị tình trạng trên làm ơn tư vấn giúp. Cho gửi lời cảm ơn trước nhé.
    Thank.

2. hoctro_mechim

hoctro_mechim Vua kí sự

Thích đã nhận:
    30,778
    to diepna, nếu bạn đừng để chú nó bị kích động quá thì sẽ ko có vấn đề gì đâu. Đây là chú bổi rất nhát vì thế đầu tiên là bạn phải trùm áo lồng lại và ko nên để gần người quá, khi cho ăn thì nên nhẹ nhàng một chút, ngoài lúa thì bạn nên cho chim ăn thêm đậu xanh, mè..nữa. Như thế thì khoảng một tháng sau thì chú ta sẽ trở lại bình thường thôi và sẽ không còn nhát lắm đâu. Thân chào,

diepna and trandinhphuc like this.
  3. mecugay

mecugay Banned

Thích đã nhận:
    1,172
    Thế thì bạn chưa biết nuôi gáy mộc rồi. Thứ nhất có thể con chim của bạn quá già hoặc quá dữ nên nó thúc rất mạnh. Thứ 2 do bạn không biết om chim nên để nó thúc vỡ đầu. Thứ 3 do lồng nhốt chim mộc của bạn chưa đúng tiêu chuẩn.
    Thông thường những con chim gáy hay thúc lồng như tôi nói ở trên thường có nhiều khả năng là chim hay do đó bạn phải biết phương pháp om bế. Tự tay mình nuôi được 1 con gáy mộc thành lồng thì rất là hạnh phúc mặc dù thời gian nuôi có thể kéo dài 3 -4 năm.
    Chim của bạn nếu thúc trơ xương sọ nhưng bạn nuôi tốt nó vẫn sống nhưng theo tôi nhiều khả năng lông đầu của nó được như trước là không được. Bạn cứ nuôi con chim này nếu nó là con chim có triển vọng vì chơi chim gáy là người ta chơi âm thanh là chính chứ không chơi "bộ" như một số người.
    Nếu nhìn trực tiếp tôi sẽ định hình được nhưng nếu bạn còn định chơi chim gáy bạn phải học được kỹ thuật om chim mộc.
    Chúc bạn thành công và tìm thấy niềm vui nơi thú vui mộc mạc cổ truyền này. Thân

4. khoenchichchoe

khoenchichchoe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    Tôi có một mẹo cho những bạn cầm những con chim nhát. Bạn chọn những lồng thật lớn như lồng chích chòe lửa, không trùm áo lồng, chúc bạn thành công.

5. vanhkhuyen1983

vanhkhuyen1983 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    cách của em......cắt cánh thả chơi lồng to->>Gáy hay vỗ cánh đập vào nan lồng->>>chảy máu. Đừng xót vẻ bên ngoài, cắt cánh rồi sẽ mọc quan trọng là giọng thôi

6. diepna

diepna Well-Known Member

Thích đã nhận:
    496
    Mình đã cắt hết lông đuôi và lông cánh lên nó có vẻ thuần hơn một chút, con gáy này của mình hình như bị chuột vờn lên mới bị như vậy, còn lồng nuôi bằng lồng tròn có lợp lá ở bên trên, đúng loại lồng dành cho gáy, để hôm này mình chụp ảnh đưa lên các bạn đánh giá giúp xem có lên nuôi tiếp không nhé, con này có bộ Cườm hết chê, mỏ đinh, chân son, thấp cầu mỗi tội hông nở, Phao trắng các bác ạ...
    Cảm ơn các bạn đã cho ý kiến!
    Thank!

7. hoctro_mechim

hoctro_mechim Vua kí sự

Thích đã nhận:
    30,778
    em thì cũng chẳng có kinh nghiệm nhiều nhưng đi bẫy em để ý những con bổi đẹp thì phần lớn là rất nhát, đặc biệt là những con mắt to và lồi ra ngoài. Đấy là kinh nghiệm riêng của em, các bác nghĩ sao ?

trandinhphuc thích bài này.
  8. cleobast

cleobast Well-Known Member

Thích đã nhận:
    326
    để chim bạn không bị vỡ sọ tróc đầu trầy cánh, thì hãy làm lồng như người Thái Lan, lồng gồm 2, 3 vòng sắt tròn đường kính tùy thích, thành lồng làm bằng lưới nhuyễn vậy là em nó hết cơ hội tung lồng kakakka

---------- Post added at 12:43 PM ---------- Previous post was at 12:42 PM ----------

quyên mất nên trùm lồng thật kín không cho em nó thấy gì, để nơi yên tĩnh, tránh tiếng động lớn làm em nó giật mình là xong bạn à

diepna thích bài này.