Hỏi về chim họa mi chọi

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi nguyen_cuong, 23/12/13.

1. nguyen_cuong

nguyen_cuong New Member

Thích đã nhận:
    3
    Kính chào toan the ae tren dien đàn e moi choi chim hoa mi va rat thich choi hoa mi choi nhung chua co kinh nghiệm va kinh phi may nay muốn hỏi mọi người vai điều mong ae chi day cho e la hoa mi moc minh chon duoc ung y roi cung nuoi duoc 2 thang ko nhay lam vay da di thu được chua mi di nhu the nao co can kèm cả mái ko mong moi người giúp

KtsBim thích bài này.
  2. phamson

phamson Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    1,485
    Mình thấy những vấn đề cơ bản về họa mi chọi thì đã có rất nhìu bài viết rồi , bạn bỏ công tìm đọc giết thời gian . Chứ bạn hỏi riêng như vậy thì hơi....., cứ tìm đọc và cứ chơi thực tế đi rồi sẽ lĩnh ngộ. Thân !

3. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    Bác nguyen_cuong chịu khó viết bài có dấu đầy đủ nhé. Còn về hoạ mi thì bác nên tìm ai ở Nam Định có kinh nghiệm nhờ các bác ấy chỉ dạy cho là tiện nhất. Ngày trước mình cũng ở Nam Định ( nhà ở gần nhà Sơn chim đường Ninh Bình ấy người ta hay gọi là Sơn đường tàu thì phải ).

nguyen_cuong, comnat and phamson like this.
  4. tranhoainam_dvl

tranhoainam_dvl Member

Thích đã nhận:
    19
    nam định mộc đẹp có thể ra quán bác thuần ngọng trên đường mới đi cầu đò quoan, thi thoảng e cũng lượn qua hay gặp các bác nghệ nhân gừng nhân ngoài đó lắm

nguyen_cuong, thaomai and KtsBim like this.
  5. nguyen_cuong

nguyen_cuong New Member

Thích đã nhận:
    3
    cảm ơn ae đã chỉ giúp mỉnh gần nhà bác sơn chim nhưng bác ấy đợt nầy ko co mi mấy nên ko hỏi được

comnat and KtsBim like this.
  6. chimbochao

chimbochao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,046
    Còn hay không còn thì liên quan gì đến kiến thức hả bạn? Quan trọng là bạn có cao nhân ở gần rồi, chỉ cần thái độ cầu thị của bạn nữa thôi.

7. adxichlo

adxichlo Member

Thích đã nhận:
    12
    chim cò lửa củi vẫn tốt mỗi tội ít ăn châu chấu thôi có ai giúp mình huấn luyện nó ăn nhiều châu chấu vối căm ơn trước

nguyen_cuong and KtsBim like this.
  8. bachmivuong

bachmivuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,538
    Chim ăn mồi tươi cũng tùy con, con ăn ít con ăn nhiều, cố gắng ép làm j cũng chả dc đâu, tốt nhất chim ăn dc bao nhiều thì ăn và vẫn phải để chim ăn cám, hãy để nó tự do đừng ép buộc sách vở quá làm chi chỉ khổ con chim

nguyen_cuong, KtsBim and comnat like this.
  9. Tungmi

Tungmi Member

Thích đã nhận:
    34
    E chào a Giang! E có 1 câu hỏi mong a tư vấn giúp e! E nuôi con chim này đc 6 tháng rồi. lúc mua chủ cũ bảo là 12 tháng lồng! tướng tá a nhận xét giúp e! còn chim thì tổng chủ cũ và e là nuôi đến giờ là 18 tháng lồng! khi 15 tháng vào 1 buổi sáng e mở áo lông thì thấy nó đơ ngón sau chân phải k quặp cầu! e cũng k hiểu nguyên nhân từ đó đên giờ đơ hẳn. 2 tháng trước đã khô lông e cho chọi vs đánh đc 7p. (mặc dù đơ ngón, chỉ đánh đòn mỏ) chưa phân thắng thua e can ra. 1 tháng sau e xách lên xới chọi thì đuổi đảo đếm đc 3 con đên con t4 thì đánh 1p rồi lên cầu đứng hót! và hôm vừa xong e đề thử tại nhà thì k dám xuống cửa. chỉ đứng trên cầu! lan man quá về tiểu sử. A cho e xin lời khuyên về tướng tá, chất mắt con này thì thuộc dòng nào a. liệu giữ chơi lâu dài đc k? E xin cám ơn a trước! chúc a năm mới MÃ ĐÁO THÀNH CÔNG!

LÚC VỪA VỀ:

HIỆN TẠI:
    http://i.upanh.com/vwmiau
    CLIP BÊN NGOÀI CÙNG LỒNG KIẾM DƠI! http://www.youtube.com/watch?v=g69OZ-q9iK0

nguyen_cuong thích bài này.
  10. tumi_tq

tumi_tq New Member

Thích đã nhận:
    5
    chim với chả cò chán lám lúc mới mua thí hăng lắm sau thi cu chào mào hế cả lượt

11. tumi_tq

tumi_tq New Member

Thích đã nhận:
    5
    cho minh hỏi chim ăn ngon qua mà không được tập thể lưc nó có đánh không ?mây con chim của minh an thì ngon nhung thấy không an thua bằng đổ cám ba vì?minh nghĩ cung thay chán

12. tumi_tq

tumi_tq New Member

Thích đã nhận:
    5
    chán lam không muốn chơi nua rồi,họ nuôi thì đanh tôt mua lại đến tay mình thì chăng ra jif cả

13. luong duyen

luong duyen Member

Thích đã nhận:
    11
    chào bạn dạo này chim mình hót điếc cả tai luôn nè

ttan and nguyen_cuong like this.
  14. xuanvan_fc

xuanvan_fc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    Hót là m0t chuyen đánh và đánh ntn cơ bạn ah.

ttan thích bài này.
  15. angela

angela Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    Bạn cứ nghĩ đơn giản 1 vận động viên quyền anh cho ăn chế độ chuẩn mà ko cho tập luyện ji hết thì có đán đc ko. Từ đó suy ra con chim nó cung vậy ăn ngon đồng thời phải tập luyện ! Mình nuôi chim hót ma cung tập lực nữa nè bạn. Chúc bạn có những chú chim hay

ttan thích bài này.
  16. luciano

luciano Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    Vấn đề của bạn là vấn đề chung của những người mới chơi bạn à và nếu là đam mê thì đừng nản bạn à. Người ta nuôi nó đánh mà mình nuôi nó không đánh thì đơn giản là mình nuôi không bằng người ta và nuôi Mi chọi bạn phải nhìn được khi nào con chim của bạn căng và khỏe thì nó mới cho đánh ( để biết khi nào con chim của bạn căng nhất thì bạn phải tim hiểu thực tế từ các cao thủ ở chỗ bạn nhé). Mình đã xem rất nhiều con chim rất hay khi mua về còn lửa từ tay chủ cũ đánh rất hay nhưng khi chủ mới nuôi một thời gian thậm trí còn chẳng xuống cửa. Nên nếu bạn mua chim của ai mà người ta nhiệt tình thì hãy hỏi người ta về nước nuôi, cám bã, mồi tươi và tính nết của con chim. Những điều này tưởng không có gì nhưng rất quan trọng đó bạn à. Từ nước nuôi của người ta mình sẽ đúc kết kinh nhiệm nuôi thì bạn se vỡ ra được nhiều điều. Và đừng giáp lồng nhiều chim se bị nhàm cửa. Sau mỗi trận đánh tùy thuộc vào chấn thương của con chim mà dưỡng chim ban nhé. Vì chim có hay đến mấy mà đánh liên tục thì trước sau cũng vỡ chim. Thấy dòng tâm sự của bạn cũng đúng là những gì mình từng trải qua, mình đã qua và muốn chia sẻ giúp bạn. Đã đam mê thì đừng nản ban nhé.

T&H, tellmewonder and kelangduld like this.