Hỏi về chim huýt cô.

Thảo luận trong 'CÁC LOẠI CHIM RỪNG KHÁC' bắt đầu bởi birdwatching, 7/8/11.

1. birdwatching

birdwatching New Member

Thích đã nhận:
    2
    Chào mọi người.
    Mọi người ở đây có ai biết về loài chim này ko ạ?
    [IMGO]http://songdep.xitrum.net/images/chicken/chimsaoxanh.jpg[/IMGO]
    search mãi trên mạng mới thấy được hình này.
    Đặc điểm của chim này là mình hơi vàng . 2 cánh thì xen kẽ vài vệt trắng, đen. Mình hơi nhỏ (cỡ bằng chim sẻ)
    Theo em được biết thì con này được gọi là "đít cô". Ở vùng của em đang sống loài này rất nhiều và tiếng hót thì theo em là rất hay. Nhưng mà ít thông tin quá nên ko tìm hiểu được thêm gì về loài này.
    Mọi người có ai biết về loài này hoặc có thêm thông tin gì thì chỉ giúp em với (tên khoa học, các trang web tham khảo vvv)
    Em chân thành cảm ơn

motngaybinhyen and I&SơnCa like this.
  2. lulu

lulu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    542
    Chim này gọi là chim huýt cô
    Hay chim nghệ thuộc Họ Chim nghệ (danh pháp khoa học: Aegithinidae) là một họ nhỏ chứa khoảng 4 loài chim dạng sẻ sinh sống tại Ấn Độ và Đông Nam Á. Chúng là một trong ba họ chim đặc hữu của vùng sinh thái Indomalaya. Trước đây chúng được gộp cùng các loài chim xanh trong họ Irenidae.

Các loài chim này có hình dáng giống như chào mào (Pycnonotidae), sinh sống trong các khu rừng thưa hay các bụi rậm cây có gai. Mặc dù nhóm này có xu hướng có bộ lông màu nâu xám, nhưng chúng có dị hình lưỡng tính, với chim trống có bộ lông màu vàng và lục.

Các loài chim này ăn sâu bọ và nhện. Chúng đẻ 2-3 trứng trong tổ trên cây.
    CÓ 1 CHI gồm 4 Loài :
    * Chim nghệ ngực vàng hay chim nghệ thường, Aegithina tiphia
    * Chim nghệ đuôi trắng, Aegithina nigrolutea
    * Chim nghệ lục, Aegithina viridissima
    * Chim nghệ lớn, Aegithina lafresnayei

catphien, hauga, phutancamau and 3 others like this.
  3. birdwatching

birdwatching New Member

Thích đã nhận:
    2
    cảm ơn lulu nhé. Em tìm thấy thông tin rồi.
    Đúng là con Aegithinidae này rồi.

thanh you very much!

4. TDPhi

TDPhi Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    673
    birdwatching and BigBird like this.
  5. motngaybinhyen

motngaybinhyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    726
    Chào Bác birdwatching ! Chim huýt cô cũng rất dễ nuôi. Em có một con trên 03 mùa em nuôi từ chim con lên chơi cũng rất khá but tiếc hơi lộn mèo hihi
    Hình em nó đây :

Chúc Bác vui !

Last edited: 9/8/11
    hauga, phutancamau and mienque.nct like this.
  6. birdwatching

birdwatching New Member

Thích đã nhận:
    2
  7. lulu

lulu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    542
    Chim huýt cô của bác đầu đen hả? Chúc mừng bác co chú chim quý!

motngaybinhyen thích bài này.
  8. motngaybinhyen

Thích đã nhận:
    726
    Chào bạn lulu! Chim huýt cô tại chổ mình ở khi còn tơ thì lông đầu màu xanh lục còn khi già mua thì sẽ có đầu đen bạn ạ ! Đây là vilip của e nó : [video=youtube;T24d3EHv2GE]http://www.youtube.com/watch?v=T24d3EHv2GE&feature=mfu_in_order&list=UL[/video]

hauga, vanngodn2000, lulu and 2 others like this.
  9. chao_mao_tn

chao_mao_tn Active Member

Thích đã nhận:
    12
    chim huyt co dau den kho tim lam dung ko bac
    e thi moi tap nuoi nen ko bit nhieu mong bc chi jup
    lam sao de huyt co co the giu dc mau vang tuoi dc.nuoi mot thoi gian la long bac trang ca

mong a e tren dien dan chi jium

10. bettamt

bettamt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    242
    e chưa thấy chim này bị xuống màu lông.loại này cần sâu sống.nếu không có thì tèo sau vài ngày đến 1 tuần.chim có 2 loại thường thấy nhất là nghệ vàng và nghệ xanh.đá rất hăng và hót to giọng,nhiều giọng.còn đầu đen thì e chưa thấy lần nào.không biết đầu đen hay hơn nhiều không?

11. motngaybinhyen

Thích đã nhận:
    726
    Chào bạn ! Thật ra đầu đen cũng không hiếm lắm, nếu khu nào có chim huýt cô thì khu đó sẽ có ít nhất sẽ có một con đầu đen vì nó là chim già mùa hay là con đầu đàn. Còn bạn mún giữ màu vàng tươi, ngoài cho ăn bột thì bạn phải cho ăn nhìu mồi tươi như sâu, cào cào non, dế nhỏ, . . . và nhất là khi đang thay lông vì khi thay lông nhìu mồi tươi lông sẽ có màu rất đẹp. Công thêm việc cho tắm nước, tắm nắng nữa . Vài lời cùng bạn !

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:12 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:45 AM ----------

Vài tấm hình về con bổi mình bắt rùi thả : tổng cộng 4 lần và hiện tại vẫn còn ở khu gần nhà mình.

Lần đầu cũng mê chim đầu đen bẩy dính nui hơn một tháng vô bột rùi but nhát quá mình thả, chìu hôm trước thả sáng máng chim mồi ra cho phơi nắng bay vô đá bắt lần thứ 2 rùi thả, lần thứ 3 cũng trên tháng mang mồi ra vườn dợt bay xuống đá lần này có kn nên đá rất lâu mới bắt đc tiếp tục thả và lần thứ tư là mùng 3 tết vừa rùi mang chim mồi ra cây treo nghe mồi hót bay vô đá nữa lấy lụp ra xuống đá bắt tiếp rùi lại thả ra , rùi vài tháng sau con mồi mình chết bây giờ mình ko còn nui hc nữa but thấy các bạn trao đổi mình nhớ lại kn xưa nên viết vài dòng. Thân !

Last edited: 30/8/12
    hoacuc, HUNGPHAMND and bettamt like this.
  12. bettamt

bettamt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    242
    cho e hỏi ngoài lề tý.chim nghệ đầu đen đó hót với đá dữ hơn nghệ bình thường không vì trước giờ e mới thấy nó lần đầu.với cho e hỏi nhà a motngaybinhyen ở tỉnh nào được không ạ?

13. minhtientn

minhtientn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    600
    đầu đen ở khu vựt trà vinh rất nhiều trên tây ninh minh choi huýt cô rất nhiều lúc trước mình nuôi tren 1 chục con có 1 mồi bao 1 đầu đen 3 vàng nghệ nhưng người chơi huýt cô di mồi thường không thích đầu đen gì nó rất dử lớn con hót giọng lớn nên rất khó bắt bỗi có bắt chĩ toàn là bổi già căng lửa còn chuyền còn yếu lửa thì khó bắt còn vàng nghệ thì khác kêu âm điệu nhiều hơn đầu đen mà đi đánh thì dễ hơn còn nuôi huýt cô mình thấy rất nhiều con mồi khi có mùa hay bị chết bị xuống màu muốn nuôi con mồi màu vàng như chim bổi rất dễ khinh nghiệm mấy năm chơi huýt cô cũa mình cho ăn tròng đỏ trứng gà luộc phơi khô rồi đem cho ăn chim ăn xung và rất vàng vàng đỏ luôn rất đẹp và ít chết còn mồi thì có càng tốt nhưng đâu phải lúc nào củng có đâu huýt cô nuôi muốn không bị chết là nước phải sạch ngày nào củng thay nếu không chim sẻ dể bị đột tử cái đó là ?? của rất nhiều người chưa có kinh nghiệm hay mới tâp nuôi mình lúc đầu củng vậy nhưng kinh nghiệm mấy năm cuối cùng cũng được 4 con mồi dữ nhưng từ khi có bx mình giải tán tới h còn tiết và nuôi lại nhưng h nuôi con gì có kinh tế là chính hjhj chúc nhửng ai thích và yêu huýt cô nuôi thành công còn bạn muốn có con mồi giử hót hay thì nuôi bổi sau này sẽ hay và bền hơn chim chuyền và con nhiều minh tiến thân chào!

bettamt and motngaybinhyen like this.
  14. motngaybinhyen

Thích đã nhận:
    726
    Chào bạn ! Mình ở Vĩnh Long, theo cá nhân mình chim đầu đen là chim già mùa nên đấu đá và giọng hót dữ hơn chim bình thường. Đi bẩy gặp loại đầu đen xem đấu múa rất phê, hót giọng nẹt nghe đã lắm but thuần khó lắm nên thông thường người nuôi thích loại bình thương. Vài lời cùng bạn. Thân !

bettamt thích bài này.
  15. huyetcodauden

huyetcodauden New Member

Thích đã nhận:
    0
    may a chi e cach nuoi nhanh
    len moi di.em moi kiem dc 1 chu dau den ma no nhat nguoi wa.

Mấy anh chỉ em cách nuôi nhanh lên mới đi, em kiếm được 1 chú dau den mà nhát người quá.

Last edited by a moderator: 8/7/13
  16. Mr.Kanee

Mr.Kanee Well-Known Member

Thích đã nhận:
    346
    Có bạn nào trong đó chuyển huýt cô ra HN ko nhỉ ? Thấy các bạn trong đó chơi huýt cô vui quá.

17. GioBau

GioBau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Chim Huýt cô/Chim vàng nghệ; nuôi loại này thì cần đề phòng gió lạ, trời chuyển gió là phải phủ áo lồng nếu ko rất dễ chết.

Mr.Kanee thích bài này.
  18. birdBN

birdBN New Member

Thích đã nhận:
    2
    Thân chào các bạn mê chim vàng nghệ!
    mình xin nói nhanh là chim vàng nghệ rất dể nuôi mà cũng hay bị chết bắc đắc kì tử. những ai nuôi chòe thì sẽ thấy điều này, vì mình thấy 2 loài này cách nuôi giống nhau. và điều nên nhớ là phải che chắn cho kỹ, tránh thay đổi chỗ đột ngột sẽ dễ bị gió mà ra đi thì bùn lắm (mình đã bị rùi). mình rất thích loài này, mong các bạn có ai mê loài này cùng tám cho vui. see U

19. jamkuner

jamkuner Well-Known Member

Thích đã nhận:
    69
    các bác cho e hỏi chim huyt cô mái có hót ko?........................