Hỏi về chim lạ bay vào nhà(có hình).

Thảo luận trong 'CÁC LOẠI CHIM RỪNG KHÁC' bắt đầu bởi axn, 8/4/08.

1. axn

axn Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các bạn,

Tự nhiên hôm nay có con chim lạ bay vào nhà, mình thấy nó còn nhỏ quá, thả đi chắc nó chết mất nên bắt bỏ vào lồng nhưng hông bít là chim gì để mà chăm sóc. Các bác coi giùm mình nó là chim gì, nó còn nhỏ xíu bay còn chập choạng lắm nên cho nó ăn gì hả các bác?. Mình xin cám ơn!

2. ngnghai

ngnghai Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,681
    Đây là chim Cu Rốc, 1 loài chim khi trổ hoàn chỉnh sẽ rất đẹp: trán đỏ, họng vàng, ngực sọc vạch xanh đậm/lợt, lưng xanh lá cây. Chủ yếu ăn trái cây. Tốt nhất là cho ăn chuối. Chim bạn lượm được cũng đã khá lớn rồi, nó lì lắm, nếu thấy nó không chịu ăn thì bạn phải vạch mỏ nhét chuối cho nó quen với thức ăn mới này. Có thể cho thêm 1,2 con dế mỗi ngày.
    Loài chim này có khắp nơi ở Sài Gòn. Thường đậu rất cao trên ngọn cây hay trên ăng ten và kêu tóc tóc liên tục (như thầy chùa gõ mỏ) dưới trời nắng. Vì đậu rất cao và nắng chói nên ít người thấy và biết được lòai chim đẹp khá phổ biến này trong thành phố.

3. axn

axn Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn bạn ngnghai nhé! Mình sẽ ráng chăm sóc theo cách của bạn tư vấn để chú lên màu thật đẹp. :)