hỏi về chim vành khuyên ?

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi vicky, 5/12/07.

1. vicky

vicky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    85
    chào các bạn !
    có bạn nào có dư con vành khuyên nào ko nhỉ , nhượng lại cho mình đi , hoặc cho mình mượn vài hôm, bảo đảm có lời....
    mình chơi khuyên cũng khá lâu chơi từ hồi còn học lớp 7 ,hiiii chim thì có sẵn trong vườn nhà ( vườn nhà mình có chim chào mào , chích chòe than , chim "quành quạch", chim cú , chim bìm bịp , trao trảo .v...v.... , đặc biệt là chim vành khuyên ...( giống vành khuyên các bạn hay chơi ,chỉ có ở vùng quê tôi thôi ( trong nội ô sg cũng có là do chim bị sổng chuồng .v..v... và chim vành khuyên xanh thôi ... chim vành khuyên vàng sống đa số ở vùng đảo Cần Giờ thuộc tphcm ...và vùng phụ cận là nhà bè , đợt cúm gà vừa rồi mình đi xa nên ở nhà toàn bộ gà tre , chim ..... mấy chục con bị túm hết ... chán quá ko muốn nuôi gì hết .... nay mọi thứ cũng qua đi , mình lại thích nuôi lại rồi hihihi ,.... nên mới mạo muội hỏi coi có bạn nào ở sài gòn có dư chú nào chia lại cho mình làm mồi , ko thì cho mình mượn mấy hôm làm mồi bắt mấy con vô nuôi chơi , khi trả lại ....có thêm ++ hiii ! bạn nào có vui lòng nhắn mail mình nha : tuanhuy12@yahoo.com .thân.

2. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    trời nếu nhiều chim vậy khéo treo cái lồng bẫy lên không cần chim mồi cũng tôm đuợc hết,nhà mình cái lồng bẫy chuốt cho thịt vào híc có hôm làm cả đôi chim sẻ ^_____^ bị kẹp đuôi mà vẫn chết ihhiih,hoặc cùng lắm bạn mua 1 con khuyên mộc cỡ 10k về bẫy bẹt nhè

3. khoen xanh

khoen xanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    ở đâu có sẵn vậy bạn, giờ tui đang cần chim nè bạn có cho tôi mượn kg? hahaha

4. vicky

vicky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    85
    trời ! chin sẽ thì bỏ lúa cho gà ăn nó tự xuống bắt ko khó , ko thì dùng ống tre treo dưới mái nhà chin sẽ tự động vô làm tổ tối tới chỉ cần bịt hai đầu ống tre là bắt thôi , chim khuyên mà treo lồng nó khó vô có chim mồi nó " ríu" chim ngoài mới xuống ,con nào hay mới xuống , bắt nuôi mới ngon ,
    * ông KHOEN XANH này " chán" ông quá đi mình hiện ko còn chim mới hỏi , chứ có thì hỏi làm gì , tôi mà có thì tặng cho bạn luôn chứ mượn làm gì , bạn có bao giờ đi Cần Giờ chưa ? trong các khu rừng tràm cần giờ chim khoen vàng nhiều lắm , mấy năm trước dân đánh chim thường hay
    lén xuống khu này đánh đem về tp bán ( rừng cần giờ là rừng đặc dụng , được bảo tồn , nên cấm săn bắt, nên phải lén vô trộm), còn ko thì ra vùng nhà bè bẫy ,chim ít hơn , nhưng chất lượng ( chim đi theo cặp , hoặc nhóm nhỏ , thường họ canh bẫy những con đầu đàn).
    bạn có con nào ko cho mình mượn đí ! hihihi ko thì đem xuống nhà mình bẫy chơi , ( mình đang lựa chọn mua lại , vì ko dám mua lung tung mùa dịch cúm ngại lắm , mẫi lần mang con gì về cũng phải cách ly mệt lắm ) .

5. maithanhtoan

maithanhtoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    nhân tiện tên bài viết cho em hỏi cai : lúc nãy em để ý con khuyên mới bẫy đc nó cứ rung rung ngưồi dầu gù gù kêu cứ chiu chiu liên hồi...ko hỉu là hành động gì.thời điểm là chập choạng tối đó các bác nó vẫn đang kêu đây này.nghe cứ như gọi mái ấy.các bác cố vấn cho em nhé .Thanks

6. tapchoikhuyen

Thích đã nhận:
    488
    thì rõ là vậy con đó đang bem mái đó có con mái ngon vào là nó bem liên hồi à ^___^ con đó căng mái mà đặt cạnh chim đực cũng creeeecreeeee cánh rung rung chân giậm giậm chạy cầu con đó 100% đực rựa hihih

7. maithanhtoan

Thích đã nhận:
    46
    Hi cám ơn bác nha.vậy là con này có tương lai sáng sủa rùi.mai đi sắm cho nó cái lồng riêng đẹp đẹp cái nhỉ.hi!

8. tapchoikhuyen

Thích đã nhận:
    488
    cái loại này mùa này đa số con đực nào chẳng thế mà tương lại sáng lạng ^____^,nhà anh con nào đặt cạnh nhau là thế hết kể cả 2 đực đang líu đặt cạnh là creeeee như kiểu ve mái ngay

9. maithanhtoan

Thích đã nhận:
    46
    Híc bác lại vùi dập hứng của em rùi.nhưng mà ko sao để em theo dõi xem nó có ho he gì ko đã cũng đc.rất cảm ơn bác nha.

10. đức hậu

đức hậu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    121
    nó đang gọi bầy bác ạ đó là hành động của chúng ngoài hoang dã, khi buổi tối chúng nó thường có hành động như vậy để gọi nhau tìm chỗ ngủ gần nhau cho ấm cúng

11. đức hậu

Thích đã nhận:
    121
    tiện thể em khoe con mộc mới bẫy của em khi treo trên cao nó có hành động đầu xà máy cánh như cu gáy mồm thì như kiểu tập líu giọng nó chuyển giọng từng tràng từng tràng nghe phê hơn là líu nhiều
    các pro cho hỏi thế là gọi là gì?

12. maithanhtoan

Thích đã nhận:
    46
    Ơ chẳng phải nó cũng gần giống con của em sao?nghe giọng nó như là líu ấy, cũng bắn chiu chiu nhưng chỉ là ngậm trong mồm thôi...ko phải là líu

13. tapchoikhuyen

Thích đã nhận:
    488
    trời 2 cái thằng này đã bảo nó ve mái mà.thế mà cũng cứ tranh luận mãi chẳng phải chuyện cũng chẳng phải líu

14. đức hậu

Thích đã nhận:
    121
    ko phải ve mái bởi vì lúc e chứng kiến nó tiu là lúc chuyển ngoài trời nắng cho vào trong mái hiên có bóng râm
    một mình đứng tiu có con mái nào đâu mà ve vãn

15. leducthangls

leducthangls Well-Known Member

Thích đã nhận:
    129
    mình có 1 em hình thức rất đẹp, nhưng nó cũng reeeereeereee chẳng biết nó là thằng hay con nữa. nuôi 1 tháng rồi mà chưa có tí chuyện nào, khó quá đang có ý định phóng sinh nay thấy mọi người nói vậy chẳng biết ra sao nữa bó tay luôn

16. bird.bluesky

bird.bluesky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    128
    khi mình đi bẫy chim thì khi chim mái ngoài trời xuống thì nó cũng làm như vậy nên có thể gọi là ve mái ở chỗ mình gọi là "hò".
    còn khi treo một mình mà kêu liu riu trong họng giọng nghe như giọng líu nhưng nhỏ hơn thì gọi là hót gió.
    nếu so sánh giọng hò và hót gió về mặt âm lượng thì: hót gió < hò < líu.
    một cách ve mái khác là chim bung cánh liên tục miệng thì kêu ti ti ti ti liên hồi kèm theo đứng tại chỗ xoay vòng trông rất đẹp. Nhất là ai nuôi chim căng lửa thì hay thấy hiện tượng này....Lúc này là lúc dục tính của chim lên cao treo ra ngoài thì líu rất ác......
    Đây là kinh nghiệm của em ai có ý kiến khác hay hơn xin chỉ giáo!!!!!:x

17. bird.bluesky

bird.bluesky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    128
    hình như bạn mới chơi chim đúng không ?
    bạn có thường xuyên theo dõi em nó không..
    Nếu là chim trống thì đã hót gió, nếu sau một tháng rồi mà không chuyện trò gì thì chắc là chim mái rồi!
    Chim mái kêu giọng rất buồn "chìu" và chỉ kêu một giọng hoặc kêu re re re thôi....
    về vấn đề phân biệt trống mái thì bạn nên tham khảo những người chơi chim gần bạn có kinh nghiệm, vì phân biệt trống mái cũng khá phức tạp đấy chỉ đựa vào kinh nghiệm thôi, diễn tả bằng lời thì hơi khó.
    Lúc mình mới chơi hơi họ thì họ nói nên chọn những con mình, dài to con,màu lông sáng,...
    Mình khuyên bạn mới chơi thì bạn nên mua một con chim đã chắc chắn là chim trống (là chim mộc nuôi khoảng 2-3 tháng gì đó) tuy giá nó cao hơn nhưng chắc ăn....Vì khi mua chim bạn chọn được con ưng ý mình rồi thì khi bắt thì đẽ bị nhầm do trong lồng mộc lúc bắt chim thì chim bay loạn xạ hết làm sao biết có đúng là con chim mà mình đã chọn.....
    bạn cư nuôi rồi sẽ có kinh nghiệm ....
    chúc bạn thành công

18. đức hậu

Thích đã nhận:
    121
    nhà tôi nuôi 1 con chim khuyên thôi nhưng 6h sáng nó làm loạn cả nhà lên nghe cứ như 1 đàn khuyên đó
    hihihihi cánh nó vẫy vẫy mồm nó luyên thuyên chả biết kiểu gì nữa