Hỏi về chòe lửa thay lông

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi lengoctrungquan, 8/6/10.

1. lengoctrungquan

lengoctrungquan New Member

Thích đã nhận:
    0
    MÌnh có một em chòe lửa đang thây lông. AE cho biết phải chăm sóc như thế nào? sau khi thay lông xong phải làm gì để nó căng lửa

2. bachmivuong

bachmivuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,538
    xin dc bình luận vài lời: chế độ tắm thì 2 ngày cho tắm và phơi nắng, chế độ ăn thì cám vẫn giữ nguyên loại cám đang cho ăn và cho chim ăn thêm mồi tươi là dế và cào cào tuyệt đối ko cho ăn sâu qui(vì nóng) sau khi chim thay lông xong khoảng thì vẫn tiếp tục chế độ trên thêm khoảng 2 hoặc 3 tuần cho lông ráo hẳn mới thúc sâu qui để chim căng lên lại bình thường.

3. thanhdaklak

thanhdaklak Well-Known Member

Thích đã nhận:
    52
    Đối với chim thay lông mình có 1 ít kinh nghiệm muốn chia sẽ:
    - Khi chim bắt đầu rụng lông, tốt nhất bạn nên trùm kín áo lồng và để 1 nơi thật yên tĩnh để chim nhanh rớt lông. Đồ ăn lúc này tốt nhất là Trứng kiến, thỉnh thoảng cho vài con Dế. sâu bạn có thể cho vào 1 ít để tránh trường hợp không có thời gian chăm chim thì chim ko bị đói.
    - Khi chim đã bắt đầu rớt lông nhiều. Bạn vẫn cứ trùm áo lồng chỉ để he hé cho chim thấy ánh sáng để ăn, 2-3 ngày cho chim tắm và dọn lồng 1 lần. Khi chim tắm xong chỉ nên phơi nắng khoảng 5-8p rồi trùm áo lồng lại. Thức ăn lúc này tốt nhất vẫn là: Cào cào, trứng kiến, thỉnh thoảng thêm vài con Dế, nếu trên bạn có Liêu Điêu thì 1 tuần cho ăn 1 con là ok? Nếu ko có bạn có thể bắn thằn lằn và cho nó ăn cái đuôi, 1 ngày 1 cái đuôi là ok. Có nhiều ý kiến là ko nên cho ăn sâu vì sợ nóng, lông mọc ra ko đẹp. Còn riêng mình, do ko có thời gian rảnh (làm nhà nước) nên vẫn để 1 ít sâu cho chim ăn.
    - Khi lông đuôi mọc dài 1 nữa, bạn có thể bung áo lồng cho chim chơi bình thường, tốt nhất 2 ngày cho tắm 1 lần và không nên phơi nắng lâu, vì lông mới rất yếu dễ bị hư, phơi nắng nhiều lông đuôi sẽ cong ngược lên nhìn rất xấu. Khi chim thay xong lông Lửa rất yếu, việc nuôi lửa nói chung hơi khó và tốn thời gian. Nhiều con thay lông xong mất lửa gần cả tháng, chỉ chơi Gió thôi. Lúc đó bạn đừng nãn mà cứ chăm sóc theo chế độ bình thường.
    - Nói chung: Chim thay lông nên để chim ở nơi yên tĩnh, trùm áo lồng kín, cho ăn thức ăn tươi và mát. 2-3 ngày tắm 1 lần....
    Chào bạn!

4. loimast

loimast Active Member

Thích đã nhận:
    13
    hhhiihih chào thanhdaklak bài bạn viết đc đấy chứ , hihiihihihih khi chim ra đuôi đc 1/2 thì nên cho chim đi dợt trường là vừa rồi , nếu là chim đá thì nên cho chim xổ nhẹ đẻ lấy lại dạt là ok hihiihihi có đúng không hả thành hihhihi