Hỏi về Cỏ nhật trồng ngoài Bắc

Thảo luận trong 'Cây thuỷ sinh' bắt đầu bởi hung_luong, 5/6/12.

1. hung_luong

hung_luong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,116
    Em đang ấp ử một layout iwagumi chỉ với hai loại cây là rau má và cỏ nhật. Nhưng em nghe anh em trên diễn đàn nói cỏ nhật chỉ hợp trồng trong Nam vì nước trong đó mềm hơn nước ngoài Bắc. Em muốn hỏi mọi người trên diễn đàn có anh em nào đã trồng cỏ nhật ngoài Bắc mà cụ thể ở HN thành công không, nếu có share lại một ít kinh nghiệm để em tự tin bắt tay vào công việc. Thank các bác trước

2. vinhrau

vinhrau Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    740
    Cỏ nhật ưa nước mềm, pH không quá 7, thích ánh sáng ở mức trung bình và nhiều CO2. Tuy nhiên vẫn có thể trồng với điều kiện nước và đá ở miền Bắc. Bạn có thể thử 1 trong 2 phương pháp sau:
    1. Trồng trên nền cũ, khi các loại cây cần nhiều dinh dưỡng bắt đầu kém phát triển, đặc biệt hiệu quả với các loại nền trộn của anh em HN đã trồng cắt cắm trên 1 năm. Tuy nhiên nếu nền quá yếu thì rau má bò sẽ không đẹp. Có thể phải dúi thêm ở khu vực trồng rau má.
    2. Với nền mới: không rải phân nền khu vực trồng cỏ nhật mà chỉ dùng nên trơ, khu vực trồng rau má rải 1 lớp mỏng phân nền công nghiệp (bonbon cũng rất tôt). Thay nước thường xuyên, ánh sáng liên tục 12h/ngày, cấp CO2 và đặc biệt bổ xung Kali bằng phân nước

Nguyet and datmoc like this.
  3. hung_luong

hung_luong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,116
    Thank bác nhiều, em chờ mòn mỏi những thông tin hữu ích như thế này.

4. landcolaw

landcolaw New Member

Thích đã nhận:
    0
    Cỏ nhật cỏ thể trồng ở mọi nơi. Bên mình chuyên cung cấp cỏ nhật cho các dự án khắp trong cả nước. Theo như phản ánh lại của khách hàng đã mua cỏ nhật của mình thì cỏ sống bình thường, phát triển tốt, không bị chết. Mình đã bán cho rất nhiều nơi thuộc nhiều tỉnh từ lào cai,yên bái vĩnh phúc,phú thọ,thái nguyên,bắc ninh, quảng ninh,ninh bình,nam định,tới nghệ an,thanh hóa,huế,nha trang-khánh hòa. Tất cả các nơi này đều chưa có phản ánh về việc bị chết cả. Nếu chăm sóc đúng kỹ thuật thì cỏ nhật hoàn toàn có thể sống tốt dưới mọi điều kiện thời tiết.
    CHúc bạn thành công!

5. vinhrau

vinhrau Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    740
    Có chuyên gia về cỏ nhật đây rồi !
    Sao bạn không post kỹ thuật chăm sóc đó lên đây luôn ? rất nhiều người mong chờ đó !

6. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Hihi, có lẽ bác lancolaw đang nói về cỏ nhật cạn trồng phủ vườn đó!

iamcuong thích bài này.
  7. Nguyet

Nguyet Master storm

Thích đã nhận:
    587
    Bác nói lộn chỗ rồi, người ta hỏi cỏ nhật trồng trong nước cơ mà bác lại nói cỏ nhật trồng ở vườn, hjhj

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:50 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:49 PM ----------

e cũng đã trồng cỏ nhật rùi và thấy nó cũng dễ sống, ánh sáng của e thuộc hàng yếu vì e chơi rêu và thấy nó phát triển rất tốt, đẻ nhánh nhiều nữa.