hỏi về co2

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi traxanhkodo, 2/8/07.

1. traxanhkodo

traxanhkodo Member

Thích đã nhận:
    0
    chả là em định mua một bình co2. nhung ko biết giá cả thế nào và cần những phụ kiện gì để cho co2 vào bể.và giá cả là bi nhiu cả kính mong mấy huynh có kinh nghiệm chỉ giáo cho thằng em này ti'. đang tập chơi thank's mấy bác nhìu

2. hoangduy_kontum

hoangduy_kontum Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    bình co2 bạn có thể đến tiệm thủy sinh anh Vủ số 213 A nguyễn cư trinh q1 đó bạn.mìng cũng lấy ở đó giá thì khoảng 380k hay 400k gì đó tùy theo lớn nhỏ.thân

3. BabyMoth

BabyMoth Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bình CO2 có rất nhiều giá từ 250k đến 500k tùy theo kg lớn nhỏ ( ở đây nói với bình 7 kg lớn rùi đó nha ). Bình này chưa có van (chỉ có van vặn đóng mở theo bình). Nếu mua thêm van giảm áp loại xịn thì 400k ( có kèm theo cả van điện ). Trung bình là 130k đến 250k. Rẻ hơn nữa là 70k ( cái này ko khuyên dùng dễ nổ van) đến 100k.
    Van tinh chỉnh 15k đến 30k 1 chú.
    Dây thì có thể chơi dây chuyền dịch 3k , còn nếu chơi dây hiệu thì 3k/1met + 1 cái đếm giọt 20k đến 50k.
    Cốc CO2 thì 50k còn thang Co2 thì 130k. ( có người trên 4rum bán 100k cái thang đó ).
    Bình thì có thể ra VŨ hoặc những tiệm bán ở đường đi Viễn Thông A wa Đầm Sen ( wen tên rùi ).
    Còn những thứ khác có thể ra Nguyễn Thông mua, ngay cả bình CO2 mua đây lun cũng có.
    Dây chuyền dịch mua nhà thuốc tây. ( hoặc có thể đi xin rồi về rửa lại cho sạch ).

Tới đây đã toát mồ hôi chưa. Có gì cứ hỏi tiếp nhé.

4. discus_red

discus_red Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mắc quá ! Bình Co2 lớn thì dùng được bao lâu vậy ?
    Setup cái hồ xong mệt tiền rùi còn tới Co2 chắc em mạc luôn !

5. Dr_Martens

Dr_Martens Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18

6. Dr_Martens

Dr_Martens Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    mình mua một bình Co2 với giá 300k (hình như loại nhỏ nhất) trên APT ko biết với giá này có phải loại bạn nói ở trên ko?Tại mỗi lần chỉnh Co2 cực khổ quá,lúc dư lúc thiếu nên tép ốc cứ loạn xạ lên..thình thoãng làm bụp bụp văng luôn cốc Co2 ra.
    Mong góp ý

7. Gene Simon

Gene Simon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Mình cũng đang tìm mua loại bình ốm,~ 1,5 kg các bạn có thể chỉ giúp chỗ cho mình ko ? Giá là bao nhiêu khi mình đã có 1 cái van phụ = Inox rồi ?

8. dang duc bao

dang duc bao Member

Thích đã nhận:
    0
    em vừa mua 1 bình Co2 ở dưới APT xong:D . Các anh có thể chỉ em chổ mua van điều áp với lại ống dẫn khí được không ạ~X( sao mà cái Co2 này rắc rối thế không biết ( loại nào giá vừa túi tiền ấy ạ):-S
    thanhks

9. BabyMoth

BabyMoth Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Đúng là khổ thật để mai mình post hình lên sẽ nói rõ cách chỉ cái van và để dễ phân biệt các loại van nhé. Chứ thấy mấy bạn mới dùng CO2 kêu ca cái vụ chỉnh co2 hoài.
    Thế nhé tai giờ tốt rùi ko chụp hình dc.

10. jeambone

jeambone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,760
    Bình CO2 khi sử dụng bắt buộc phải có ít nhất 2 val, val chính xả khí từ bình ra, val phụ điều áp và tinh chỉnh CO2 theo yêu cầu sử dụng. Khi trang bị nhiều bạn tự mua về lắp ráp thường quên phải có val điều áp nên rất khó tinh chỉnh dễ gây nổ ống, văng cốc. Trường hợp mua nguyên bộ lắp sẵn thì có đủ vấn đề còn lại phải tuân thủ nguyên tắc tinh chỉnh nữa. Ban đầu tất cả các val đều khóa, đầu tiên văn nhẹ val chính chỉ 1 khoảng nhỏ, sau đó tới val tinh chỉnh, cứ thực hiện tuần tự thì không có vấn đề gì cả

11. dang duc bao

dang duc bao Member

Thích đã nhận:
    0
    :applause: đúng roài, anh có thể post luôn cách dùng nó như thế nào, giá cả cụ thể và mua ở đâu luôn được không ạ, cái này chắc c ũng nhiều người thắc mắc lắm ạ:D
    thanhks:D

12. dang duc bao

dang duc bao Member

Thích đã nhận:
    0
    :D tiện thể mấy anh cho em hỏi cái luôn ạ, em có nghe nói có cái van co2 điện nội địa giá 350k ko biết dùng cái này có ổn không hả mấy anh :-S

13. Gene Simon

Gene Simon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Cho hỏi mình có thể mua bình CO2 ở đâu ????? Mình tìm mí bữa nay mà toàn hết hàng thôi.

14. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Đây là bộ CO2 tiêu chuẩn

Đồng hồ bên trái báo áp suất CO2 trong bình chứa
    Đồng hồ bên phải báo áp suất làm việc qua van chỉnh áp
    Van trong vòng đỏ: van điều chỉnh áp suất làm việc
    Van trong vòng xanh: van chỉnh giọt, cấu tạo theo nguyên lý kim phun.
    Van nằm giữa vòng đỏ và xanh: van an toàn, sẽ tự động mở ra nếu áp suất làm việc quá mức cho phép(chỉnh lỡ tay), chống nổ ống dẫn.

Van điện, mở ra cho CO2 chạy qua khi có điện, đóng lại khi không có điện, nối với dàn đèn hay bộ đo pH.

Một số người (quá) cẩn thận còn sử dụng một lúc hai van chỉnh giọt đấu nối tiếp, nhưng dễ làm người khác cười mỉm ;)

Last edited: 3/8/07
  15. HGHG

HGHG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Ở một cửa hàng bán dụng cụ pccc trên đường TÂN SƠN NHÌ quận TÂN PHÚ (quên số nhà, để đi xem lại rồi báo sau) gần ngả ba đ.NGUYỂN CỬU ĐÀM, bán bình co2 2ký giá 300k có đầy đủ van. Mình đã mua ở đây rồi xài thấy củng ok và đây là hình của nó[​IMG]

16. dang duc bao

dang duc bao Member

Thích đã nhận:
    0
    oái, cái của anh dùng không cần van điều áp à, dùng vậy có an toàn không anh :confused:

17. HGHG

HGHG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Cái ở giữa là van chính, van tinh chỉnh là cái nhỏ nằm ngan chổ đang cắm ống dây[​IMG]

18. dang duc bao

dang duc bao Member

Thích đã nhận:
    0
    @hghg: anh dùng không bị gì nguy hiểm chứ ạ, em cũng vừa mua xong bình giống anh nhưng không có van điều áp nên chưa dám sử dụng, anh mua cái dây dùng cho co2 ở đâu vậy, cho em hỏi đây có phải là dây chuyên dùng cho bình co2 không ạ :blushing: Anh có thể cho em xem toàn bộ hệ thống co2 của anh được ko ạ :D Để em còn biết đường về rút kinh nghiệm nữa :blushing:
    thanhks
    --------------------

19. HGHG

HGHG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20

20. dang duc bao

dang duc bao Member

Thích đã nhận:
    0
    @hghg: anh ơi cho em hỏi tí:D .Em vừa mua cốc trộn,van 1 chiều, ống dẫn về và làm như anh nói (chỉ thiếu có cái bộ đếm giọt không biết mua ở đâu :D ) nhưng ko hiểu sao khi vặn ra nó ra ào ào còn khi vặn nhỏ thì tịt luôn:confused: , ko chỉnh cho nó ra từng giọt được. Anh có cách nào giúp em với :D