Hỏi về công suất máy bơm .

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh cá Rồng' bắt đầu bởi N0obSG, 3/2/12.

1. N0obSG

N0obSG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Chào mọi người ,cho mình hỏi chút xíu về máy bơm và công suất tiêu thụ điện nhé .

Mình thấy máy MP 12000 nó tiêu thụ có 110w mà lưu lượng nước lên đến 10500l/h đẩy cao 4m.Trong khi máy MP 5500 cũng đốt 110w mà lưu lượng qua máy có 5700l/h lại đẩy có 3m .
    Tại sao có sự khác biệt này ,các loại máy như AT 106 ,AT 107 cũng vậy ,ngốn rất nhiều điện nhưng lưu lượng nước đưa qua cũng ko thể cao qua 5000l/h ,nếu vậy tại sao ta ko xài MP 12000 mà các máy khác vẫn dc dùng nhỉ ,hay công suất trên là không thực tế ,thật sự thắc mắc nên hỏi mong dc giải đáp từ mọi người,chẳng là đang ngắm em MP 12000 nhưng thiết kế hồ chỉ dài 1m8 x 0.8m x 1m1 ,mực nước khoảng 90cm ,sợ máy này hút quá mạnh tạo luồng mạnh quá trong hồ ,riêng hồ lọc thì không lo vì ngăn bơm là 1 hồ dài 1m6 x 0,5m x 0,5m ( lọc dưới ),riêng ngăn bơm đã nhiêu đó nên ko lo thiếu nước,chỉ hỏi về bơm để thiết kế hút đáy và tràn mặt ,vần thích tốn ít điện mà nước được bơm qua nhiều ,độ cao ko lo vì chân hồ chỉ 65cm độ cao nước bơm lên chỉ khoảng 1m6, theo mọi người hồ đó ,lọc đó mình xài bơm MP 12000 dc ko ,luồng mạnh quá ko ,mình hỏi bơm trước để thiết kế hút mặt và đáy cho phù hợp ,còn lọc tràn nữa , giải thích giúp mình cái vụ công suất nhé .
    Tiện đây cho hỏi thêm câu nữa , máy Life Tech AP 4500 ngốn 50w điện nhưng ko biết công suất nước ra bao nhiêu l/h ,trên hộp và thân máy ko thấy ghi ,ai biết chỉ giùm nhé .
    Thank mọi người nhiều nhiều ^^.

Last edited: 3/2/12
  2. N0obSG

N0obSG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    KO AI GIÚP MÌNH HẾT VẬY TA...................................