Hỏi về đèn nuôi cá rồng KLHV & CLHV

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi ngocminhle, 19/11/07.

1. ngocminhle

ngocminhle Member

Thích đã nhận:
    0
    Em đang nuôi một em KLHV và một em CLHV dài khoảng 35cm rồi. Em muốn hỏi Nuôi bọn chúng bằng đèn NEC Hồng phấn có được không? Đen NAN là loại gì có dùng được cho KLHV & CLHV không? giá của chúng trên thị trường khoảng bao nhiêu, có mấy loại mùa sắc? cảm ơn các Bác nhiều

2. caolunghongvi

caolunghongvi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn nuôi dùng đèn như vậy là được đó vì mình cũng đang nuôi như thế,còn đèn thì bán rất nhiều ở đường Nguyễn Thông và lý chính thắng,giá cả thì vừa túi tiền bạn ah, còn màu sắc thì màu hồng màu xanh chỉ có 2 loại chủ yếu ma thôi

3. Hoangbao3105

Hoangbao3105 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Đèn NAN là 1 trong số nhưng loại đèn có tác dụng làm màu cá đẹp hơn,thậm chí còn có thể kích thích màu vẩy leo cao hơn!( rất nhìu người đồng ý như vậy).Bạn đang nuôi 2 con cá nhưng có nuôi cùng 1 bể hay ko?Chiều dài bể là bao nhiu?(để còn biết mà lắp đèn chứ!)Đèn NAN cũng có màu hồng phấn như bạn nói thôi.CÁ rồng được chiếu dưới ánh đèn này cho màu khác thực ngay khi bật(nhất là hồng &huyết long,KLQB vì màu vẩy của bọn này rất óng ánh hơn hẳn những loại khác => phản xạ ra nhiều màu đẹp,típ theo là KLHV và CLHV ,và hoàn toàn...ít tác dụng với thanh long,ngân long)Mình ko rõ kích thước của tất cả các loại đèn NAN,nhà mình chỉ có 2 loại 80cm và 120cm ,tất cả đều cho ánh sáng hồng phấn thui.Giá 400~750 nghìn/1 cái ,có lẽ hơi mắc( chơi cá là phải chơi đèn mà!)

4. hoanglongan

hoanglongan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Đối với 2 loại cá mà bạn đang có,sử dụng 1 đèn hồng tím và kèm thêm 1 bóng đèn OSRAM màu trắng(cool white)là OK nhất.Đèn OSRAM giá chừng 70 đến 80 ngàn có bán tại 371 Trần Hưng Đạo là đại lý chính thức của Công ty đó.Chúc bạn và cá của bạn ngày càng đẹp hơn.Thân chào bạn.

5. caolunghongvi

caolunghongvi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cho mình hỏi đèn OẢM la loại nào vậy bạn HLA, bạn có thể chụp hình cho mình thấy được không?cảm ơn trước nha

6. haituonglong

haituonglong Giáo sư

Thích đã nhận:
    78
    Nuôi Rồng Vàng dùng đèn NEC trắng (ánh sáng mặt trời 10.000k) cá lên màu vàng rất đẹp. Ở nhà mình đang dùng, thấy kết quả tốt

7. azanh

azanh Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác cho em hỏi hồ 160*60*70 thì cần xài một bóng thuỷ sinh được không. cá em còn nhỏ lắm, mới 20 cm.

8. manhlong

manhlong Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    372
    klhv dùng đèn hồng tím là hợp.phông thì màu xanh dương.

9. hanhsx

hanhsx Member

Thích đã nhận:
    1
    Trước đây khoảng 15 năm ,khi ở Việt nam bắt đầu chơi cá rồng .Lú đó ở Nguyễn thông còn một bên bán chim ,một bên bán cá .Tôi thấy các tiệm cá lúc bấy giờ hay để đèn NEC Bioplus có màu tím nhìn cá rất đẹp .Lúc bấy giờ ở Việt nam mới chỉ có KLHV mà thôi ,nhưng để đèn này nhìn vẩy rất giống vẩy rồng trong các hình vẽ .Bây giờ không biết có còn loại đèn này không và có bạn nào biết chổ bán loại đèn này không ? Xin chỉ giúp.

10. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Thời điểm bạn hanhsx nói đúng là chẳng ai dùng đèn trắng cho KLHV mà toàn dùng đèn hồng tím.Tuy nhiên đèn hồng tím của osram thì màu sắc đẹp & tạo cảm giác dễ chịu hơn của TQ hiện nay.
    Xu thế mới thì anh em thích dùng đèn trắng (10.000k dùng cho thủy sinh) nhằm mục đích kích thích cá phát triển màu sắc & cho cảm giác nhìn được màu thật của cá hơn là đèn hồng tím.

11. tunglinh

tunglinh Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo em thì các bác dùng cùng 1 lúc mấy loại đèn đi. Với 1 loại đèn không phải lúc nào cá cũng đẹp đâu, ví dụ như có hôm cá rất đẹp với đèn Nec, có lúc rất đẹp với đèn thủy sinh. He he, lúc ngắm thì tùy cơ ứng biến còn lúc bình thường không cần ngắm thì bật đèn trắng cho thủy sinh. He he, bể em có 4 loại đèn, có lúc hứng trí bật cả 4 lên cũng hay ra phết :D

12. clearboy

clearboy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Nếu cá lớn 35 cm rồi thì để nền xanh dương, đèn trắng là OK
    Cá nhỏ thì để nền trắng cho vảy leo nhanh

13. TrongDat

TrongDat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    523
    Có bạn nào dùng đèn vàng cho KLHV chưa vậy? Nếu có thì kết quả của nó ra sao. Con KLHV của mình khoảng 28cm, mình dùng 2 bóng 1,2m nec hồng phấn (hồ mình 1,6m) đang tính đổi sang đèn nec màu vàng /trắng. MOng các bạn cho ý kiến. Thanks.

14. manhlong

manhlong Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    372
    đèn vàng dùng cho klhv có vẻ kg hợp,mình thử rồi thấy màu nó cứ tái tái sao đó.để đèn hồng phấn là đẹp nhất

15. linhmoitapchoi

linhmoitapchoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình đã để đèn hồng và vàng rồi, nhưng đề đèn trắng thủy sinh là nhìn màu cá thật nhất,đèn hồng nhìn em nó đỏ hơn đẹp hơn như một em gái thành phố và em gái chân quê.

16. toan

toan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Vậy đèn hồng tím dùng nuôi cá La hán có thể dùng cho hồ cá rồng không các bạn.

17. hoanglongan

Thích đã nhận:
    3
    Đèn hồng tím xử dụng cho cá rồng cũng tốt bạn à.Hiện mình đang xử dụng nè.Ánh sáng trắng và trong hơn đèn hồng phấn.Nhìn cá thấy mầu sắc cũng thật hơn.

18. hanhsx

hanhsx Member

Thích đã nhận:
    1
    Đèn hồng tím mua ở đâu vậy bạn ,và hiệu gì? Xin xhi3 giúp. Cám ơn trước.

19. hoanglongan

Thích đã nhận:
    3
    Bạn ra tiệm của anh Mạnh Long hỏi mua.Anh Long chắc chắn có đó.Chúc bạn như ý.

20. TrongDat

TrongDat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    523
    Mình mới mua 2 bóng đèn 1,2m dùng cho hồ 1,5m. 1 bóng nan màu hồng tím và 1 bóng dùng cho thủy sinh màu trắng. Xin cho hỏi mình đặt bóng ở giữa hồ hay đặt bóng hồng tím ở thành ngoài và bóng trắng ở thành bên trong hoặc đặt cả 2 sát nhau và ở thành ngoài. Mong a e chi giúp với.