Hỏi về đèn TS

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi tiendung597, 25/3/07.

1. tiendung597

tiendung597 New Member

Thích đã nhận:
    0
    mấy bác cho em hỏi nếu em chơi bóng đèn thủy sinh nhưng máng điện quang được ko con nhà nghèo ko dám liều mấy bác ơi.mong mấy bác tư vấn dùm

2. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    Máng Điện Quang nhưng bóng ko của Điện Quang (của Jebo chẳng hạn :D) là được !!! Chủ yếu bạn làm sao cho nó đẹp và hiệu quả,an toàn (như sơn đen :D, dán thêm decan bạc v..v) là ok!

3. thanhliêm

thanhliêm Guest

Đèn cho hồ thủy sinh: chủ yếu là đem lại ánh sáng cho hồ càng giống ánh sáng ngoài tự nhiên nhiều chừng nào hay chừng nấy, còn vấn đề máng đèn như thế nào là thuộc về vấn đề thẩm mỷ thôi bạn à! Nói tóm lại: xài máng nào cũng được, thậm chí không có máng cũng chẳng sao, nhưng phải đảm bảo độ sáng cho hồ bạn nha! Chúc có hồ đẹp!

4. jeambone

jeambone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,760
    Nếu đầu tư máng tốt tăng cường được hiệu suất ánh sáng hơn là máng thường hoặc không có máng, do nhận thêm được phần ánh sáng phản xạ phằn ánh sáng phía trên của bóng đèn vào chóa của máng hắt xuống.

5. haidang

haidang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    máng tốt làm gì ông anh chủ yếu là bóng đèn thui ,còn máng thì dễ làm lắm,múa máng thường ở ngoài về chế lại thì tốt như đồ nhập thui

6. thanhliêm

thanhliêm Guest

Nếu bạn nhất định phải xài máng điện quang, tôi có 1 mẹo dành cho bạn đây: Tìm mua tole inox, uốn hoặc dập để có hình máng heo, có chiều dài bằng đúng máng đèn của bạn, khoan 2 lổ vào 2 trong những thanh giằng ngang của máng, bắt víc, thế là bạn đã có đèn máng heo rồi đó, nhưng thật sự thì điều này cũng không kinh tế bằng bạn mua bộ đèn xương cá của điện quang đâu, vừa đẹp mà còn gọn hơn! Mong bạn có hồ đẹp!

7. zQ.

zQ. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Nói thế kô đúng 100% Vì ánh sáng tụ ở chỗ nào,khoảng cách treo máng với mặt nc sẽ phụ thuộc vào cái reflector đó,trong khi dùng máng ĐQ (VD như lúc treo) sẽ tỏa ra 1 phạm vi rộng => kô sử dụng hết công suất đèn cho bể.
    Đây là 1 cách giải quyết hay,nhưng có vẻ độ phản chiếu của Inox kô cao lắm anh Liêm nhỉ ?
    Em đề xuất ý kiến vừa rẻ tiền và hiệu quả hơn nhưng kô dc lâu dài là dùng mặt sau của giấy kiếng bao quà.

8. nôb

nôb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    @zQ mua giấy bạc nướng cá mà test, đảm bào good ^^

9. tuanking

tuanking Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    thui cứ mua bóng điện quang cỡ 3ok về sài chẳng sao cả khỏi chế chiếc gì cho mệt, con nhà nghèo như mình cứ chơi sao cho cây đẹp là được

10. pyramid

pyramid Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    3,004
    cũng tùy loại inox chứ chú zQ...
    chú mà thấy mấy món đồ làm bằng inox gương thì quên sầu luôn... có điều, chạm vào thứ đó thì thà đi mua cái máng đèn chóa Benxiang vừa khòe người còn lời ra 1 mớ tiền to....

11. zQ.

zQ. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Yep,ý em là vậy đóa,Nhưng Inox gương là Inox kô nguyên chất,theo em dc biết thì Inox nguyên chất có màu xỉn xỉn,kô sáng.Vậy thì mua cái Nhôm dát mỏng để nướng cá theo anh Nob6 coi bộ cũng dc.
    30k thêm 4k nữa là mua dc cái bóng Jebo rùi bác :D

12. chipdance1984

chipdance1984 Member

Thích đã nhận:
    0
    sẵn đây mấy bác cho em hỏi cái bóng đèn loại 6 tắc mà hàng nhập của ADA khoản nhiu money vậy?

13. zQ.

zQ. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    ~300-500k gì đó,chơi đèn đó mà xài máng heo thì hởi uổng cái đèn :D

14. kenshin14488

kenshin14488 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    80
    Chơi rêu với một ít cây thui thì xài bóng đèn thế nào vậy các bác? tiền điện ko fải em trả, vượt quá là bị chửi ngay, em xài 1 bóng thui, các bác tư vấn dùm em, cả cái máng rẻ rẻ nữa thì bi nhiêu nhỉ? :d (nghèo nó khổ lắm!)