Hỏi về địa điểm phượt thủy sinh quanh gần Hà nội

Thảo luận trong 'Khám phá thế giới thủy sinh' bắt đầu bởi phongpt, 4/1/14.

1. phongpt

phongpt Member

Thích đã nhận:
    4
    Nay giao lưu với anh ICHIAN ngồi nói chuyện thấy anh ý bảo có lần anh ý phi xe xuống Hòa Bình lấy đá cuội ,rồi đợt có bác bắt được cả tép ở suối , anh Ichian còn bảo khi nào rảnh rảnh anh em là chuyến:devil: , em lên đây hỏi xem có bác nào biết ko , nếu được anh em hẹn nhau làm chuyến chủ yếu là đi chơi , khám phá thiên nhiên cho vui là chính . Em khoái phượt lắm , tại đợt trước chưa có bằng lái xe nên cũng hơi xoắn giờ có rồi nên cũng muốn đi :laughing: đi phượt mà lại có ít cây đem về trồng thì hay quá rồi :devil:
    Tiện đây bác nào định đi thì cho em đi với nhé :p

2. ICHIAN

ICHIAN Active Member

Thích đã nhận:
    51
    Chú thích đi Hòa Bình không? tuần sau anh em mình đi. có 70km thoai.

3. nnes

nnes CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    1,225
    2 tuần trc mình đi ko khai thác được gì. Vào chỗ suối Thăng Thiên thì kiếm đc tí rêu sao và sỏi suối. Hết. Lũa xung quanh khu sân golf thì toàn loại to tướng.

tapchoicu thích bài này.
  4. ICHIAN

ICHIAN Active Member

Thích đã nhận:
    51
    MÌnh cũng đi hai tuần trước, công nhận gần sân golf Lương Sơn đá thì bát ngát nhưng lũa thì toàn hàng khủng chỉ dùng để chế tác bàn ghế. Mình đi qua thành phố Hòa Bình 1 đoạn thì gặp một con suối nhỏ, hai bên bờ minifiss rất nhiều, có cả một loại rất giống pelia và java. Mình tha luôn mấy cục đá mềm bám đầy rêu về bỏ vào hồ và theo dõi ( không biết đá mềm có ảnh hưởng nhiều đến chất lượng nước không). Đến hôm nay thấy rêu bắt đầu ra lá non. mấy cây dương xỉ bám sẵn trên đá chưa tèo,theo dõi tiếp vậy. Mình cũng qua thác Thăng thiên, đi dọc suối thì tìm được hai khóm cây cạn nhìn lá rất giống cây cải xoong, về cắm vào cái bát đựng đất mùn rồi quẳng vô bể, không ngờ nó lên ầm ầm sau 3 ngày lên lá nước, lá cạn vấn xanh sạch, và cây ra rễ nhìn trắng tinh, đẻ nhánh như lợn con. Đăc biệt trên đó có món cá Măng sông đà nướng + rau rừng. Nhắm rượu cũng ổn. he.

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:32 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:21 AM ----------

2 tuần trước mình cũng lang thang Hòa Bình. Công nhận gần sân golf Lương Sơn đá nhiều bát ngát nhưng lũa thì toàn gốc khũng dùng để chế tác bàn ghế. Mình đi qua tp Hòa Bình một đoạn thì thấy một con suối nhỏ, hai bên bờ rất nhiều minifiss, có loại nhìn rất gióng pelia và java. Mình cạy luôn mấy cục đá mềm phủ rêu tha về cho vào hồ. Sau hai tuần theo dõi thì thấy rêu bắt đầu ra lá non, mấy cây dương xỉ bám sẵn trên đó vẫn chưa tèo. Mình cũng qua thác Thăng thiên, đi ven suối thì tìm được 2 khóm cây có lá rất giống cây cải xoong, về cắm vào cái bát con chứa đất mùn rồi quẳng vô hồ, không ngờ sau 3 ngày nó lên lá nước, lá cạn vẫn xanh, sạch. Rễ bọn này một số sợi ngóc lên trăng tinh, và cây đẻ nhánh như lợn con. He. trên đó còn có món cá Măng sông Đà nướng + rau rừng, nhắm rượu cũng khá ổn. he he. ae lên nhậu thử chơi.

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:49 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:32 AM ----------

hai tuần trước mình cũng lang thang Hòa Bình. Cộng nhận gần sân golf Lương Sơn đá thì bát ngát nhưng lũa thì chỉ toàn hàng khủng dùng để chế tác bàn ghế. Mình đi qua tp Hòa Bình một đoạn thì gặp một con suối, hai bên bờ rất nhiều minifiss và một loại rất giống pelia, 1 loại giống java. mình cạy bừa mấy tảng đá mềm có rêu bám sẵn về cho vào hồ. Sau hai tuần thấy rêu bắt đầu lên ngọn xanh, mấy cây dương xỉ bám sẵn trên đá chưa hy sinh. Lúc về mình cũng qua thác Thăng Thiên, đi dọc bờ suối thì tìm được khóm cây nhìn lá rất giống lá cải xoong. Về cắm vào cái bát đựng đất mùn rồi quẳng vào bể, không ngờ nó ra lá nước xanh um và đẻ nhánh như lợn con. hị hị, trên đó còn có món cá Măng sông Đà nướng+ rau rừng. Nhắm rượu cũng thấy ổn. hĩ hĩ, ae hôm nào lên nhậu thử chơi. Tiện đay ae cho mình hỏi , đá mềm cho vào hồ liệu có ảnh hưởng nhiều đến chất lượng nước không? Thanks!

Cây với cá and tapchoicu like this.
  5. ICHIAN

ICHIAN Active Member

Thích đã nhận:
    51
    Sorry Mod vì đã vô tình spam bài viết. Thực tình không cố ý. Thanks.

6. Bố_Pizza

Bố_Pizza New Member

Thích đã nhận:
    0
    Còn địa điểm nào cách HN khoảng 100km đổ về có thể phượt thủy sinh được k nhỉ :)

7. doxuanhai

doxuanhai Banned

Thích đã nhận:
    9
    2 tuần trc mình đi ko khai thác được gì. Vào chỗ suối Thăng Thiên thì kiếm đc tí rêu sao và sỏi suối. Hết. Lũa xung quanh khu sân golf thì toàn loại to tướng.

8. Hoàng Tú

Hoàng Tú Guest

Jờ nếu đi phượt tìm cây thủy sinh thì chỉ có HB là nhiều, ra mấy đoạn đập hoặc suối nhỏ mới có, hoặc lên Ba Vì thôi.

9. GiangLH

GiangLH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Lên Ba Vì thì đi đoạn nào bác nhỉ, em cũng mấy lần mò vào khu Rừng Quốc Gia nhưng rồi vào lại ra, chẳng mang được gì về :(

10. Hoàng Tú

Hoàng Tú Guest

Lên Ba Vì thì chỉ kiếm được rêu ở mấy đoạn suối thôi bác ah, mà mùa này cũng không có nhiều, tầm tháng 4 5 mới có nhiều.

11. tieunhupha

tieunhupha Member

Thích đã nhận:
    4
    Cuối tuần mình đi thử xem thế nào. Hy vọng thu hoạch được ít lũa nhỏ từ Hòa Bình.

12. nnes

Thích đã nhận:
    1,225
    Hòa Bình toàn lũa to thôi bạn, kiểu như gỗ lũa làm tiểu cảnh sân vườn hoặc trang trí nội thất, kiếm khúc lũa cho bể thủy sinh thì mình nghĩ hơi khó.

13. Hoàng Tú

Hoàng Tú Guest

Toàn gốc đại cụ thôi bác ah, nếu mà được vào chỗ cửa xả thủy điện thì tha hồ nhặt, nó dồn cả đống ở cửa đập ấy.

14. moscomp

moscomp New Member

Thích đã nhận:
    1
    có bác nào đi phượt thủy sinh ở Hòa Bình giờ ko? Giờ đang mùa ẩm ướt, nhiều thủy sinh để thu hoạch.

15. nnes

Thích đã nhận:
    1,225
    Mình từng đi suối Thăng Thiên ở Hoà Bình, thấy chả có vẹo gì cả. :(

16. cqhoanggia

cqhoanggia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    vậy là ae chủ yếu đi phượt thôi đúng không. không thấy ae gặt hái đc nhiều lắm nhỉ :v

17. hoathuytinhqn

hoathuytinhqn New Member

Thích đã nhận:
    0
    Hi vọng có dịp ra thăm Hà Nội, và đi du lịch các tỉnh ngoài bắc nữa

18. Thietbigiadinh

Thietbigiadinh New Member

Thích đã nhận:
    0
    Hỏi

Các bác cho em hỏi, ở gần Hà Nội có những địa điểm nào để đi tìm hiểu về vấn đề này ạ. Làm ơn ghi rõ cả địa chỉ, khoảng cách, gặp khó khăn gì cho em với ạ. Em cảm ơn các bác nhiều

19. gia đình cờ vua

gia đình cờ vua Member

Thích đã nhận:
    4
    gần faanf là hơi khó đấy..................................................................

20. học cờ vua

học cờ vua Member

Thích đã nhận:
    0
    Đúng là chỉ có rêu thôi chứ kiếm đâu dc thủy sinh đẹp nhỉ