Hỏi về dòng yến Banetxe

Thảo luận trong 'Hỏi đáp kinh nghiệm nuôi chim Yến hót' bắt đầu bởi Kyle, 4/5/12.

1. Kyle

Kyle Active Member

Thích đã nhận:
    29
    Các bạn cho mình hỏi về dòng yến Banetxe !

1- Đây có phải là một dòng yến riêng hay không ( như Agate hoặc Isabel )? hay là kết của một quá trình lai tạp?
    2- Banetxe có thể lai ghép với dòng yến nào ? hoàng, hồng hoặc bạch có được không và kết quả sẽ như thế nào?
    3- Cảm ơn anh em :D

2. cuoptrengianmuop

cuoptrengianmuop Super Moderator

Thích đã nhận:
    425
    Có cái ảnh nào thì tốt vì mình search Gú gồ không thấy có.

3. BLACK_CANARY

BLACK_CANARY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    498
    4/05

chào bạn Ky.
    -Tên đúng tiếng Pháp là panaché (nghĩa : nhiều màu sắc, hổ lốn ). Người Pháp thường dùng tên này gọi chung các dòng yến dc lai chéo giữa dòng yến màu trơn (hồng, hoàng, bạch, mosic..) với dòng Agate (agate đỏ, thanh, agate trắng, issabel..), và người Việt ta dùng luôn tên này cho đến giờ, nó ko nhất thiết phải có màu gì, cũng ko có tiêu chuẩn chung vì dòng này rất ít nghệ nhân chuyên nghiệp trên thế giới sản xuất, Lý do tại sao thì chúng ta đều biết.
    - và panache có thể lai, ghép dc với bất cứ dòng yến nào, tất nhiên cũng chỉ ra dc yến ...panache.
    Cũng có những ngoại lệ như :
    - nhiều nghệ nhân chơi giọng hót cũng hay chơi dòng yến này vì con chim panache thường có sức khỏe tốt, dc thừa hưởng những tính trạng tốt mà những con yến thuần chưa chắc có.
    -những dòng yến như xoắn paris, gloster.. thì thuần màu hay panache cũng ko thành vấn đề.
    Nói túm lại nghề chơi trăm màu trăm vẻ, nếu con chim mang cho ta dc niềm vui thì nó đẹp rồi (ít nhất là đối với mình)

phuongpn, Kyle, kyesang and 1 other person like this.
  4. Kyle

Kyle Active Member

Thích đã nhận:
    29
    cảm ơn anh BC!
    Bài viết của anh rất rõ ràng và dễ hiểu :) . Đúng như anh nói! anh bạn mình có con trống Panache ( hót rất hay) cho lai với Agate mái, kết quả là có một bầy con màu lông rất đẹp và khỏe mạnh. Có con panache con long trắng muốt,trên cánh lại có màu vàng và nâu xen lẫn nhìn mê không tả được :mad:.@ . Đó cũng là cách chơi thú vị khi việc lai cùng màu đã trở nên nhàm chán.

5. phuongdung

phuongdung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    243
    nghe nói thôi thấy đẹp rồi hihihi sao không up hình lên đi bạn!