Hỏi về ghép khuyên đẻ

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi xxxbopy, 25/5/06.

1. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    em tìm được bài ghép chim khuyên đẻ của bác tienbm rồi đây: :p ;) :D

Tiện đây cũng hỏi các bác nhà mình xem ngoài bác Tiến BM ra thì đã có bác nào nữa thử ghép đôi cho Khuyên đẻ chưa vậy? Mình định thử bắt 1 chú Khuyên mái non vụ này, nuôi cho trưởng thành lên rồi ghép cặp với anh đực Vàng miền Nam xem sao. Các bác cho ý kiến nhé!
    Hì hì hì.:D

2. cavang

cavang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    103
    to xxxbopy: ghép xong mà thành công (có chim non) thì anh đăng ký một chú nhé vi bọn này lai giữa xanh và vàng -> mầu chắc là đẹp lắm nhỉ

3. Dunghoang

Dunghoang Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Các bác ơi, nếu em bỏ hai chung 2 con khuyên đực vào một cái lồng nhỏ có được k?

4. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Em nghĩ là được đấy, cần 1 cái lồng rộng và chế độ ăn uống hợp lý là ổn thôi.
    Nếu thành công anh cũng đừng quên em nhé, em lấy con đực, cho cavang con cái nhé!

5. Bạch Đề

Bạch Đề Well-Known Member

Thích đã nhận:
    440
    Cho chim đẻ

Chim ít nhất cũng qua một năm tuổi, phải bổ sung thức ăn tươi và nếu được nên cho thêm vitamins vào khi cho chúng đẻ. Chứ không cho dù đẻ ra trứng cũng khó đậu con.
    Đế lồng chỗ không ai tới ngoài bạn tới cho nước cho thức ăn. Chim trời khối gì bạn nên lấy chim trời, thì cơ hội khá hơn là chim nuôi từ bé trong tổ.

Bạch Đề

PS: Bạch Đề tôi nghĩ cái nang mực mà ta hay dùng để cho chim ăn bổ sung thêm calcium(canxi) nếu cho chim đẻ chúng cũng cần thiết thứ này. Nhưng Khuyên chắc chúng không mổ ăn như mấy gióng khác. Sao ta không cạo ra nhỏ mịn trộn với bộn. Thế là chim có thêm chắc rồi. Cái này giúp cho trứng chim được cứng không mềm, và chim con cũng không yếu ớt.

6. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Các bác cho em hỏi là kích thước lồng bao nhiêu là tối thiểu?? Chỗ để, ánh sáng, không khí?? Số lượng chim đực và cái trong lồng v.v Em nghĩ lúc đầu nên thả 2-3 đôi cho chúng tự chọn đôi thì có được không ạ? Em muốn thử làm như bác tiếnbm, nhưng không có diện tích để quây, em tính nuôi trong cái lồng tập thể dài 85cmx50x55 của em. Không biết có được không các bác nhỉ??

7. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    cái lồng cỡ đó của bác coi77 chắc là k đc rùi, hơi bị nhỏ đó, tốt nhất là nhà bác có vườn, làm cái chuồng to, quây lưới mắt nhỏ, thả vào thì em nghĩ là ok thôi!

8. trecontapchoi

trecontapchoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    anh nào nuôi đẻ được nhớ post ảnh lên cho anh em chiêm ngưỡng...:D

9. minhdauminhdau

minhdauminhdau Active Member

Thích đã nhận:
    28
    cũng khó lắm bác ah . thứ nhất chim phải thuần , thứ 2 chim phải ăn ý phải cùng là một đôi ăn cặp ở ngoài chúng cũng như bồ câu , cu gáy mãi sống chọn đời với người mình yêu . hjhj .và một yếu tố quan trọng nữa là 1 khung cảnh yên tĩnh thanh bình .... Thank