Hỏi về hệ thống sủi

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi leanh2, 28/6/07.

1. leanh2

leanh2 Member

Thích đã nhận:
    0
    Hiện nhà mình có 1 bể 1m, chỉ nuôi 1 đôi hồng két con, nhưng vì lí do riêng mà mình không cắm được sủi ( bộ phận cung cấp 02 cho cá). Vậy điều này có ảnh hưởng nhiều đến sức khỏe của cá không, cá có thể sống khỏe mạnh được không và mình có nuôi thêm được cá không, danke, thanks

2. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    mình chưa hiểu lý do tại sao "không cắm sưởi vì bộ phận cung cấp oxy cho cá"?:confused:
    sợ cháy nổ hay lý do nào khác?các tỉnh miền bắc khi trời trở lạnh thì cắm sưởi là tiết kiệm đấy!(tiền thuốc,tiền cá khi cá bị bệnh,chết.. tốn còn hơn tiền điện rất nhiều)

3. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Ý bạn ấy nói sủi là cái sủi khí ( sục khí )đó anh ơi, không phải là sưởi đâu :D
    - Mình nghĩ hồ 1m chỉ nuôi 1 cặp hồng két thì không cần sủi khí đâu, nước từ máy lọc chảy xuống đã hòa tan khá nhiều oxy rồi, còn nuôi được thêm bao nhiêu nữa thì mình không biết. Mình có hồ 1m6, trong đó có mấy chục con cá mồi, 1 đống cá trâm, quá trời tép mồi, 2 em Ali, 1 bống vàng không sủi siếc gì hết sống vô tư & dân số chắc còn tăng nữa :D ngoài ra còn có 3 em rùa ( con này thì không cần sủi rồi :p )

4. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    à đúng rồi.nãy có 2 bài.1 bài là sưởi 1 bài là sủi làm mình quáng gà đọc giống nhau.
    không cần sủi oxy đâu bạn.bộ lọc dư sức đáp ứng.nếu có lọc tràn thì ok luôn.

5. leanh2

leanh2 Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn bạn, đúng là mình nói sục khí chứ không phải sưởi :) , nhưng do nhà mình, máy lọc với máy sủi là 1 ---> ko cắm được lọc cũng đồng nghĩa với ko cắm được điện. Mà nói thật, mình ko được cắm sủi là do bố ko cho =(( . Chả hiểu sao tháng vừa rồi tiền điện nhà mình lên tần gần 2 triệu, bố kêu là tắt bớt những cái ko cần thiết ----> dù đã nói đằng trời vẫn ko được cắm. Mà mình thấy nó có tốn điện lắm đâu, nó đề có 20W

6. Shiro Petto

Shiro Petto Member

Thích đã nhận:
    0
    Trong trường hợp éo le như vậy thì chỉ cần thay nước thường xuyên là đc, với lại với kích thước hồ như vậy mà nuôi có 1 cặp hông két thì có sao đâu. Bình thường thui, ko sao đâu........

7. Edward

Edward Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Lọc nhà mình là lọc chìm công suất 6W tốc độ 230L/h :D Thổi văng cá lun chứ giỡn àh :D . Nếu tháo ra kết hợp với vài phụ kiện bán ở ngoài có thể tạo thành lọc thác.
    Chỗ nuôi cá chỉ cần thoáng khí 1 chút lá ok rồi. Chỉ cần đặt máy lọc thôi. Nếu là lọc chìm thì để dòng nước chảy ra thổi ngược lên trên là xong

8. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    bạn phân tích cho nhà nghe, tính toán tiền điện của sục khí là thấy ngay ah, không có bao nhiêu tiền đâu
    20W x 24 x 30 = 14400W = 14.4 Kw
    Giờ mình không biết 1KW điện giá bao nhiêu ( vì nhà mình dùng điện 3 pha nên giá nghe nói rẻ hơn bình thường ) nhưng mình nghĩ 1 tháng chừng 20k tiền điện là cùng.

9. leanh2

leanh2 Member

Thích đã nhận:
    0
    Thanks, rất cảm ơn các bạn đã giúp đỡ. Cho mình hỏi thêm là bể 1 m của mình đang có 2 hồng kết, 1 Ali, vậy nên nuôi thêm giống cá nào vừa đẹp, vừa dễ nuôi, giá cả lại phải chăng ( tầm dưới 100k/đôi) nhỉ. Mình cũng rất thích kiểu nuôi cá bé về, sau 1 thời gian chăm sóc cho nó lớn lên ( cho rẻ ) :p. Nhưng hình như nghe nói rằng cá cảnh mình mua về đã bị ngâm vào thuốc gì , làm cho cá lớn rất chậm, phải ko các bạn

10. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Thêm vài em Ali đi bạn, về xem nó dí nhau vòng vòng vui lắm :x Thêm mấy em, bút chì, chuột,... cũng được ( nhưng không biết mấy em này có bị Ali " nhai " không nữa :confused: Bống vàng nhìn cũng vui đó, bơi nhanh nên không bị gì đâu.
    Cá ngoài tiệm được cho ăn cầm hơi, chờ được bán đi là xong, với tiệm lại cũng nắm được tâm lý của người mua thích xem cá lớn lên chứ ngoài tiệm nó cho ăn đầy đủ lớn lên hêt rồi đâu ai có hứng mua nữa. Bạn mua về cho ăn uống đầy đủ dĩ nhiên là lớn nhanh rồi.

11. leanh2

leanh2 Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình được biết qua 1 số nguồn tin rằng, đa số các loài cá cảnh ( nhất là cá đắt tiền ) trước khi bán ra đều bị tiêm thuốc, cho ăn kiểu gì vẫn ko thấy lớn

12. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Bạn thí dụ cụ thể là loài cá nào đi bạn. Vì mình nghĩ các hàng cá chẳng có lý do gì để làm vậy cả. Nếu cá mua về không lớn thì người mua làm gì có hứng nuôi tiếp. Rùa nuôi còn thấy lớn nữa là :D

13. leanh2

leanh2 Member

Thích đã nhận:
    0
    Chắc bạn ở Sài gòn thì ko biết, nhưng mình ở hà nội, nuôi cá cũng nhiều nhiều mà lớn thì rất ít. Nhất là cá đĩa, bể của mình cũng 1m4, ngày nào cũng cho ăn, thế mà chả thấy lớn tẹo nào, hơn 1 năm nuôi vẫn thế

14. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Mình chưa nuôi cá dĩa bao giờ nên không biết. Nhưng có thể khi bạn mua to quá rồi nên nó không lớn nữa.
    Mình có bà chị nuôi con baba 2 năm trời vẫn không lớn dù vẫn bơi lội đàng hoàng, lý do là vì ăn không đủ. Bởi vậy theo mình ngoại trừ cá đã lớn hết thì thôi, chứ nếu còn lớn thì cho ăn đầy đủ không có lý do gì mà không lớn cả.

15. binhnv

binhnv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    124
    Mình cũng ở HN, nuôi con nào cũng chóng lớn nên phải cho ăn it đi để chúng đỡ to nhanh chật bể

16. lonely

lonely New Member

Thích đã nhận:
    0
    nếu bạn ko có điều kiện bơm điện thì bơm tay :)
    khi cúp điện, mấy con cá vàng của mình cũng bơi lên trên hớp không khí, mình lấy 1 ca nước lớn cho nhỏ giọt xuống hồ thì cá vẫn bơi bình thường, không có tình trạng thiếu khí nữa. cúp điện cả ngày mà mình chỉ tốn 1 ca nước. do nước động tạo sóng nên hòa tan oxi tốt hơn

17. qhung07

qhung07 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mọi người cho mình hỏi, mình muốn mua một thanh sủi giống của anh Duongnguyen thì mua ở đâu? và giá cả như thế nào?cho mình địa chỉ ở Hà Nội nhé! Thanks!!!!!