Hỏi về hồ nuôi!

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh cá Rồng' bắt đầu bởi T.V, 17/9/08.

1. T.V

T.V New Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào mọi người.
    Em trai mình cho mình 1 con cá rồng để nuôi. Mình tạm thời chưa bố trí được chỗ để đặt hồ kiếng cho phù hợp nên thắc mắc không biết có thể nuôi trong hồ gạch men (Hòn non bộ) được không? Kích thước hồ này tương đối lớn, chỉ có điều, trong hồ đang nuôi khoảng chục con cá chép Nam Dương. Liệu nuôi chung với nó có bị gì không?
    Mong mọi người chỉ giúp.
    Cảm ơn.

2. hoanglongan

hoanglongan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Theo mình,nếu hồ gạch men nhưng có hệ thống lọc tốt thì nuôi tạm thời em nó ở đó cũng được chứ sao.Nhưng phải lưu ý mấy em cá chép có lớn quá không vậy bạn,chỉ sợ cá rồng vừa lạ hồ vừa phải tránh né mấy anh kia thì bị stress,hoảng phóng vọt ra ngoài thôi à.

3. Arihuy

Arihuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    hồ bạn có nắp đậy ko, với lại nuôi chung các chép hơi bất tiện đấy bạn

4. T.V

T.V New Member

Thích đã nhận:
    0
    Hồ cũng tương đối rộng, thể tích cũng vào khoảng 4,5 - 5 khối, mực nước cao khoảng 50 - 60 cm.
    Mấy con cá chép ND thì không lớn, chỉ chừng 12 - 15 cm. Như vậy chắc để tạm không có vấn đề gì phải không? À mà có 4 con cá 3 đuôi loại nhỏ trong hồ, liệu có bị con rồng này thịt không? Vì mình nghe nói cá rồng cũng hung hăng lắm! Nếu không được thì chắc mình cần vớt mấy con 3 đuôi ra.

5. Arihuy

Arihuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    mực nước cao có 50 60 cm mà thể tích 4,5 - 5 khối là rộng lắm ah, coi chừng cá rồng nó nhảy lên bờ phơi khô đó

6. cobe

cobe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Hix lúc con ngân long em còn nuôi hồ 8 tấc phơi khô tróc vẫy 2 đến 3 lần thấy ghê luôn sau này ráng cày em nó cái hồ 1m2 cao 60 ngang 50 thấy tạm ổn dưỡng bây giờ cũng ok mà mắt xệ quá huhu

7. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Vấn đề quan trọng nhất là nó sẽ nhảy ra nếu không có nắp kín và chắc chắn, mình khuyên bạn nên chuẩn bị hồ cho chu đáo trước khi rước em nó về, vội gì!

8. T.V

T.V New Member

Thích đã nhận:
    0
    Ừ. Em mình có nói về vụ nó nhảy vì một lần bất cẩn con chó nhà đã thịt mất 1 con. Vậy để tính toán lại!
    Cảm ơn mọi người.