Hỏi về hồ thủy sinh cá cá chép

Thảo luận trong 'Cây thuỷ sinh' bắt đầu bởi lelongho, 18/6/13.

1. lelongho

lelongho Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình muốn nuôi cá chép Nhật trong hồ thủy sinh. Biết là cá chép là loại ăn tạp, ăn cả cây thủy sinh mềm và hay sục sạo nền, nên mình dự định trên lớp phân nền là 1 lớp sỏi đen để cho cá có sục sạo cũng không ảnh hưởng nhiều đến phân nền và gốc cây; và lựa những loại cây TS dễ trồng, có lá to, cứng để cá không ăn được như ráy, thanh đản... Nhờ các bạn tư vấn thêm dùm một số loại TS khác phù hợp cũng như góp ý về ý tưởng nuôi cá chép trong hồ TS dùm mình nhé. Thanks

2. NMC

NMC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    48
    - Bạn có thể làm bể với cảnh dưới lòng suối: có đá, sỏi và vài loài rêu bám... vài nhánh lũa...

3. lelongho

lelongho Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá chép sẽ ăn hết rêu luôn bạn à, nó ăn tạp mà. Mình bỏ rong đuôi chồn chung nó ăn te tua luôn

4. NMC

NMC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    48
    - 1 là : bác không chơi cây luôn: sài mấy nhánh lũa nhỏ + sỏi sizes # là được
    - 2 là : nếu hồ của bác to, rông thì ta chơi kiểu 1 góc bán cạn, phần còn lại vần làm cảnh lòng suối như trên
    - 3 là: trồng mấy cây như hình này hoặc trồng 1 vài cây thanh đàn vào 1 góc nào đó
    ---------
    cách 1: đơn giản hiệu quả
    cách 2: khó hơn nhưng nếu làm được thì hay và đẹp
    cách 3: đơn giản nhưng nếu trồng cây như vậy sẽ không đẹp

5. lelongho

lelongho Member

Thích đã nhận:
    0
    1- Chỉ lũa và sỏi, thiếu màu xanh của cây, khô cằn quá
    2- Hồ mình 80 thôi, chắc khó làm được
    3- Thanh đản, trầu, lưỡi bò, dx lá to là ok phải k?

6. NMC

NMC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    48
    1- Lũa và sỏi không thì có vẻ đơn điệu khô càn nhưng khi thả cá vào nó sẽ khác:
    + Cá chép Koi nhiều màu sắc sẽ tương phản với cái đơn điệu cằn cỗi về màu sắc của sỏi và lũa => Cá nổi bật ( bạn làm hồ cá thì cá phải là đạo rồi đúng không ạ)
    + Ta có thể thấy hồ Koi ngoài trời người ta làm mấy khi đã trồng cây dưới hồ, không có cây cối gì mà vẫn đẹp: bởi bản thân con cá nó đã sinh động rồi
    + Bác có điều kiện thì chơi kiểu bể dài sẽ phù hợp, bề rộng trung bình là được.
    + Nếu bể dài 80 thì vần làm được kiểu như trên, khi đó thì thả ít cá đi: cá size to thì thả ít, size bé thì thả nhiều hơn
    + Thanh Đàn trồng sẽ vượt khỏi mặt nước : cây này trồng được
    + Lưỡi Bò thì không chắc cá có ăn không, nếu trồng được nó hợp với Thanh Đàn
    + Trầu và duơng xỉ em nghĩ là cá nó ăn
    --------
    Em thấy cách 1 là ổn nhất !

7. phondong

phondong Active Member

Thích đã nhận:
    9
    Bạn ngăn hồ cá bằng 1 tấm kiếng chia làm 2 phần, phần trong bạn trồng cây theo ý thích. Phần ngoài bạn rải sỏi nuôi cá chép. Vậy là ko sợ cá phá mà vẫn chơi cây dc.