Hỏi về hoá chất làm sạch nước.

Thảo luận trong 'Lọc - Nước - Môi trường bể' bắt đầu bởi QuangNT, 6/5/05.

1. QuangNT

QuangNT New Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các bạn,

Tôi là người mới vào diễn đàn, cũng mới lắp đặt một bể thuỷ sinh, tôi có câu hỏi này mong các bạn giúp:

Trước đây tôi có bể cá cảnh, tôi sử dụng hoá chất làm sạch nước thấy rất hiệu quả, nước trong bể rất trong (chất làm kết tủa chất bẩn có bán ở các cửa hàng cá cảnh). Tôi nghĩ rằng nếu nước trong bể thuỷ sinh mà trong như vậy thì thật tuyệt vời.

Tôi muốn hỏi các bạn có kinh nghiệm ở đây là: Liệu có thể sử dụng chất đó cho bể thuỷ sinh được hay không, sử dụng có hại cho cây trong bể hay không ?

Cảm ơn các bạn.

2. danangfish

danangfish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    71
    Không được đâu bạn ơi.
    Các sư phụ bảo là chất kết tuaqr sẽ bám vào mặt la dẫn đến chết cây đó à nghen.

3. QuangNT

QuangNT New Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn danangfish, tôi mới setup bể được vài hôm, cảm thấy nước không được trong lắm, xin hỏi các bạn có cách nào khác để cho nước được trong không ? hay là cứ đợi một thời gian sau nó sẽ trong ?

Xin cảm ơn.

4. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Ha Ha một cách đơn giản nhất: 2 đường ống ở 2 đầu bể vừa xả vào vừa hút ra, pha ấm trà, ngồi ngâm nga, sau nửa giờ nước trong veo

5. QuangNT

QuangNT New Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn TienBM,

Không biết là bác nói thật hay nói đùa đấy, vì như vậy nghe cũng có lý nhưng mà nước bị thay hết -> cá chết :( .

Hiện nay tôi đang sử dụng máy lọc của Atman, cũng 1 đầu vào 1 đầu ra nhưng mà qua hệ thống bông lọc của máy. Không biết ý bác có phải là như vậy không ?

Xin cảm ơn.

6. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    không phải là qua lọc như bạn nói mà là rút ra thẳng và bơm vào thẳng chứ không phải tuần hoàn. Giải pháp này tớ đã làm nhiều lần và chủ yếu là khi mơi setup bể (chưa có cá) nhưng đôi khi cũng vẫn có cá (nếu có cá thì để lượng ra vào vừa phải cá có thể chịu được) thì thời gian kéo dài hơn.

7. you_ands_i

you_ands_i Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    nếu là cá nhỏ thỉ ko sao, đại loại bảy màu, neon,......... chứ cá lớn như cá đĩa thì phải ngưng 5-10 phút cho tụi nó thích nghi nước mới được, sợ thì cho thêm chất khử flo vào, nếu xài nước máy,........

8. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Codai xin chào bạn QuangNT thân mến!
    Nước trong bể thủy không giống như nước trong bể nuôi cá đơn thuần, vì vậy khi chúng bị đục có rất nhiều nguyên nhân tùy theo màu của nước : trắng sữa , hơi vàng , hơi xanh , lầy lầy....mà người ta có những cách giải quyết thích hợp. Nhưng cho dù bạn có dùng cách nào đi nửa thì tính hiệu quả kinh tế củng không bằng cách thay nước của bác tienbm , vì những loại thuốc làm trong nước dành cho bể thủy sinh rất là mẵc tiền, với lại bể của bạn mới làm , thì việc thay nước nhiều như vậy sẻ tránh cho bể của bạn không bị rêu , mà đây mới là vấn đề đáng để bạn quan tâm hơn về sau này

9. vio_tran

vio_tran ^_^ HELLO Vio !!

Thích đã nhận:
    40
    @QuangNT :

Ta dùng 2 sợi dây ống nước . Bơm nước 1/2 bể rồi dùng một sợi dẫn nước vào và sợi còn lại thì hút nước ra .
    Bắt ghế ngồi rung đùi chừng chút xíu thì nước đã trong .

Trường hợp bể ko được trong vào thời gian đầu khi mới setup là bình thường ; sau một thời gian là bình thường ngay . Nhưng nếu ko khắc phục được hiện tượng đục nước sau một thời gian thay nước thường xuyên thì tại nền thôi .

10. QuangNT

QuangNT New Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn các bạn, tôi đã áp dụng cách của bác TienBM mách cho, kết quả khả quan, bây giờ nước bể tương đối trong.