hỏi về khỉ đỏ

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi thaokamfa, 22/4/06.

1. thaokamfa

thaokamfa Member

Thích đã nhận:
    0
    xin các bác cho mình hỏi về khỉ đỏ. mình hiện tại có một chú khỉ khoảng 3 ngón tay, đả lột hết chử, đầu to , người bán nói là nó nhát không đỏ nhưng mình mua khoảng 2 tuần , hiện tại thì màu rất là nhạt xin các bác giúp mình với ,
    thanks

2. bongbongca

bongbongca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cá không ăn muối cá ương..khỉ ko ăn muối thì không lên màu....Cho muối vào xem sao....Theo mình chỉ cần nước ổn định + chút muối + gương soi <<khỉ cũng thích điệu lắm>> thì cá của bạn sẽ lên màu lại thôi...Nhưng nói thêm : nó là goị là khỉ rùi --> lí lắc lắm bạn ơi.Vui thì nó đỏ mà buồn thì...ngược lại :p...
    Chúc cá bạn sớm phình phường lại nhe

3. gaufive1

gaufive1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    bác nên cho nó ra hồ rộng chút để nó tập thể dục nữa nha,nó sẽ sớm đỏ lạ thôi

4. hoang khang

hoang khang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    745
    các bác nói đúng đó, màu của nó thay đổi liên tục luôn.mà nuôi khỉ đỏ vui thiệt các bác nhỉ.

5. chaulahan

chaulahan Giáo làng hưu trí

Thích đã nhận:
    12
    Về lí thuyết thì các bác đúng hết, nhưng thực tế thì khác. Ông Khidobonsai nhà ta lặn lội SG nhiều chuyến mới rinh về được một thằng khỉ đã lột sạch, đầu to (mà giá thì hơi đắng!) hí hửng lắm về nhà áp dụng đủ bài hết để năn nỉ nó lên màu vậy mà nó vẫn cứ gọi là "bạc như vôi"! :laughing:

6. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Thế mặt ông Khidobonsai nhà ta có đỏ gay không :mad: :laughing:
    Hay cho 1 đứa con gái thử vào xem con khỉ đỏ đó thế nào.:x

7. x.men

x.men Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác nuôi khỉ đỏ nên bỏ san hô vào,vì san hô giữ được nồng đồ ph.như vậy chú khỉ nhà ta mới lên đỏ được.nhưng khỉ đỏ nó cũng nắng mưa bất thường lắm.

8. chaulahan

chaulahan Giáo làng hưu trí

Thích đã nhận:
    12
    Hehe... đã nói là áp dụng hết cách rồi mà, chiêu nào cũng tung ra thử nghiệm hết rồi kể cả chiêu cuối cùng là thuốc!!! Bó tay với thằng khỉ này roài!
    À quên, còn một chiêu nữa có thể có tác dụng: dùng SƠN nhể! :laughing:

9. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    cho spam tí nhá:bác chaulahan quên 1 cách nữa nè là nâng nhiệt độ nước trong hồ lên khoảng 80-90*C thử xem có đỏ hay không cho biết(100*C thì nó ...rã mất).Thật ra cái cảm giác thất vọng khi nuôi 1 con cá mãi mà nó chẳng được như ý thì kkk nghĩ anh em trong 4r mình ai cũng ít nhất 1 lần trải qua,cho nên rất rất thông cảm và chia sẽ....

10. teacherform6

teacherform6 Member

Thích đã nhận:
    0
    nói về khỉ đỏ thì nhiều chuyện để nói lắm vì nó lên xuống thất thường lắm, mình cũng đang nuôi 3 con, hai con thì có màu còn một con thì bó tay, nhưng theo suy nghĩ của mình, nguyên nhân là do nước ,hoặc do nó quá nhát nẽn ko thể lên màu, ngoài ra bạn nào nuôi trong hồ lớn dùng máy lọc thì thử tắt máy lọc và quăng cục sủi o xy vào xem vì đôi khi máy lọc hút nước mạnh quá làm cho con cá nó sợ. Như cá của mình khì tắt máy lọc thì nó đỏ rực còn mở máy lọc thì nó bị tái màu ( mình xài chung sủi o xy và máy lọc cùng lúc) còn một chiêu nửa là che kín hồ bằng giấy báo trong vài ngày rồi mở ra từ từ cũng giúp cho cá có cảm giác quen hồ và mau chóng lên màu lại như lúc mới mua về. Hy vọng những kinh nghiệm của mình có thể giúp ích cho các bạn. Chào thân ái, chúc mọi người sở hữu được những chú cá đẹp.

11. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    thế bác có áp dụng hết các cách chưa.chịu khó tìm tòi đọc bài và thưc hành đi bác ơi.
    Sau khi xong ,mệt mà nó vũ nhu cẩn thì cho nó tên mói :Khỉ bạc má hay khỉ gió cho đúng nhé..hi hi hi ....thân.....

12. hanh1973_vn

hanh1973_vn Member

Thích đã nhận:
    0
    1 - Bạn có thường thay nước hay không ? nếu có đừng nên thay liên tục sẻ làm cho cá sợ ( nên 1tuần thay một lần là ok ).
    2 - Đừng nên mở đèn hồ cá quá sáng sẻ làm cho nó bị sốc, màu sẻ nhạc dần.

13. FudyerXFX

FudyerXFX Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Mấy bác cứ nói khỉ đỏ lúc buồn lúc zui, thế mà cá em lúc nào cũng :( . Cá rất thụ động, thường trốn gần máy lọc, nhưng cá cũng xung lắm ( nhìn cá người khác bơi lội tung tăng mà phát thèm ). Lúc trước thì trong thời gian ngắn đã lột được gần nửa người nhưng sau đó thì dừng hẳn, cá cũng chậm lớn. Em đã thay nước nhưng vẫn không có gì tiến triển. Ai giúp em với

14. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    khà khà,nếu em Khỉ nào cũng lột hoàn toàn và dể dàng thì con RS05 của DN rớt hạng từ lâu rùi Fudyer ơi,kekeke,đùa đấy,thật ra ngoài việc áp dụng đúng và đủ các nguyên tắc cũng như kinh nghiệm thì cũng cần....một chút may mắn,vì vậy bọn nuôi cá chúng minh hay chúc nhau mua được cá đẹp là vậy đấy.

15. Phụng Diễm

Phụng Diễm Member

Thích đã nhận:
    0
    Khỉ đỏ là loại thất thường nhất trong các loại mà mình đã nuôi, bạn thử cho ăn thit bò và tép xem có thay đổi không, chúc vui

16. TNHAN

TNHAN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn thử cho chú khỉ của bạn ăn tép xem sao tép cũng góp phần cải thiện màu mè của khỉ đó hằng ngày cho muối bột từ ít tới nhiều xem có thay đổi gì không nhé !
    CHÚC MAY MẮN

17. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    Oái,muối bột gì bạn,cẩn thận,TNHAN phải nói rõ ràng muối hột,chứ để các bạn mới cho muối i ốt vào thì toi đấy....

18. Ó_Biển_tpHCM

Ó_Biển_tpHCM Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn có thể cắm sưởi vào,khỉ chỉ thích nghi với nhiệt độ 28->30 độ thôi.

19. CONGVINH

CONGVINH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Cái này mình thử rồi, chả áp phê... gì đâu. Hồ cá nhà mình nhiệt độ luôn ở 29 - 30 độ. Gắn cây sưởi tăng lên 31 rồi 32 độ cũng chả thấy đỏ hơn; Bỏ cục nước đá vào cho giảm xuống 28 độ cũng chả khác gì. có hôm tự nhiên đi làm về thấy đỏ rực rồi đang đỏ lại trắng như điêu hồng. Bởi vậy rất ít có con khỉ nào giữ được màu quanh năm suốt tháng như của Duongnguyen. Mình chỉ còn hy vọng 1 điều như có anh em nào đó trên diễn đàn nói là khoảng 1,5 năm tuổi mới ổn định màu. Hiện con Khỉ của mình cũng ngót 1 năm tuổi, mình thấy tỷ lệ về thời gian Trắng:Đỏ đang nghiêng dần về màu đỏ. Thôi đành "Em biết rồi nhưng em cứ để xem hắn mần răng..."

Last edited: 24/7/06
  20. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    khì khì,là con RS của DN phải ko anh,chứ DN thì hồi não hồi nào tới giờ em chỉ thấy hắn có...1 màu thôi hà,keke.(là KKK spam tí cho mọi người thư giản Mods ui)
    .