Hỏi về kiến đốt chim

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi Minh_vt, 20/10/08.

1. Minh_vt

Minh_vt Member

Thích đã nhận:
    1
    Chào các bác,em có vụ này muốn nhờ các bác cho ý kiến.Em có mấy lồng k và một số loại khác,em đang lo ko hiểu chim của em có bị kiến cắn ko vì sáng nào thức dậy em cũng thấy trong những lồng ăn bằng mồi tươi như sâu hoặc châu chấu và những loại cám có chất đạm như cám choè chẳng hạn,kể cả cám khuyên nữa, lồng nào cũng có kiến bò nhiều lắm,em đã tìm nhiều cách để ngăn kiến nhưng ko hiệu quả,hiện nay chim của em chưa có hiện tượng bị kiến đốt,em muốn hỏi kn các bác xem vấn đề đó có đáng ngại lắm ko,có cách nào khắc phục ko, hay có bác nào biết ở đâu bán loại móc nào ngăn đc kiến ko, cho em biết với, em xin cám ơn nhiều. Hơi dài dòng văn tự, thanks các bác đã đọc

2. A_a_A

A_a_A Mod Vành khuyên

Thích đã nhận:
    154
    Kiến đốt thì nguy hiểm lắm anh , anh ra đoạn Trường Chinh có mấy hàng thuốc thú ý và bảo mua 1 hộp thuốc chống kiến người ta đưa cho ngay , hết veo ý mà anh , Cẩn thận hơn thì anh lấy miếng mút tẩm dầu và một chút nến bôi ở các đoạn treo chim là kiến nó sẽ không dám vào đâu ...

3. the-centaur

the-centaur Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    khi anh treo lồng ở nhà nếu anh treo trên dây thì nên có một miếng mút tẩm dầu vào rồi gài vào móc lồng kiến sẽ hết đường vào lồng luôn hehe.với điều kiện lồng ko được chạm vào một vật nào mà có thể làm cái cầu cho kiến leo sang

4. Minh_vt

Minh_vt Member

Thích đã nhận:
    1
    Ừ nhẩy, thế mà mình chẳng nghĩ ra, cứ để các em nhà mình sống chung với kiến,may mà chưa có hậu quả gì nghiêm trọng, cảm ơn hai em nhé.

5. tuan1391978

tuan1391978 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    38
    sáng kiến của vũ chưa hay. thực ra cái này sao không hỏi em, anh ra tăng bạt hổ, hỏi anh tuấn thúy ấy. hỏi mua cái phao dầu lắp vào dưới móc lồng, sau đó đổ một tí tẹo dầu vào đó là kiến không vào lồng được..tuy nhiên không nên treo lồng vào sát tường nhé..

6. dungtrocbg

dungtrocbg Member

Thích đã nhận:
    83
    Kiến rất sợ mỡ bò ( con bò ) .nếu bị muỗi hoạc kiến cắn thì mua mỡ TETRACYCLIN ( thuốc mỡ tra mắt ) bắt ra bôi trực tiếp vào chỗ bị đốt sẽ khỏi ngay

7. khuyên mộc

khuyên mộc Active Member

Thích đã nhận:
    6
    các anh ơi cho em hỏi..lấy miến mút rùi cho dầu vao..thế dầu ở đây là dầu hỏa hay dầu dùng ở máy khâu ạh???

8. soncaxin

soncaxin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    dầu nhớt hoặc dầu máy khâu gi cũng được hết bạn à. Hiệu quả cao lắm đấy nhưng kg đẹp bằng mua phao dầu gắn vào, mình tìm mua phao dầu nhưng chưa có.

9. bạn nên mua cái mỏ hay còn gọi là chén đựng dầu thì chống đc kiến

10. tuan1391978

tuan1391978 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    38
    cái phao dầu lắp vào lồng tầu dừa thì có nhiều mà..cửa hàng tuấn thúy tăng bạt hổ hoặc minh mai chợ hàng da là có ngay

11. thieuhungyp

thieuhungyp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    Phòng Kiến Đơn Giản

Bạn lấy một ít BÔNG -Bông hóa học thì tốt hơn bông Y tế- xé cho bông thật tơi ra rồi cuộn quanh móc treo lồng , Buộc cố định lại ở phía dưới (như bông hoa xòe lên)
    Như thế kiến không đến thăm chim nữa. Lâu lâu bạn phải phủi bụi , hoặc thay bông mới nhé/