Hỏi về Kim Cương Ngũ Sắc.

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi huy820810, 26/8/07.

1. huy820810

huy820810 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Mình ra tiệm Thuận Thiên ở Phạm Phú Thứ- Tân Bình, có thấy 1 hồ cá bột Kim cương ngũ sắc. Bác nào có nghe qua về loại này cho em biết ít thông tin dược ko? Lai giữa loại nào, ép ở VN hay giống ngoại(nghe KC thì em nghĩ là VN), bác nào có nuôi qua rồi cho em xem hình cá lớn được ko? Em ko biết loại này có đẹp = King Kim cương hay ko, nhưng thấy giá cả cũng mềm.

2. hoathần

hoathần Member

Thích đã nhận:
    0
    Kim cương ngủ sắc là người ta gạt bạn đó! Con cá nào mà không ngủ sắc ? Bạn nói người bán dám làm giấy cho bạn,nếu nó không lên 5 màu rỏ ràng trên da nó thì chủ tiệm dám đền cho bạn gấp 10 lần không?

3. attila2007

attila2007 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bi giờ đi mua cá mà lơ mơ là bị chủ cửa hàng cho mình lên dĩa liền à ..coi chừng í ....

4. jenny

jenny New Member

Thích đã nhận:
    0
    KC ngũ sắc ah` .........nghi lắm , coi chừng bi gat

5. huy820810

Thích đã nhận:
    3
    hic riết rồi mình phải tập theo Tào Tháo tính đa nghi quá, tiền là mồ hôi nước mắt chứ đâu phải polyme

6. XthienhoangX

XthienhoangX Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    cách đây khá lâu ... xx đăng hình 1 con kim cương ngũ sắc mua ngoài tiệm ..... thế là bị member chê lung tung , nói quá trời chỉ vì cái tên bậy bạ , còn chửi xx nữa chứ ... hixx ! Mấy cái này bạn cần đề cao cảnh giác nhé.

7. k_malau

k_malau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    @hoathần: kim cương ngủ sắc là 1 cái tên để phân biệt và đặt cho phù hợp với giống cá mà người lai tạo cho ra thôi vì thị trường hiện nay có nhiều giống, nhiều loại lai tạo khác nhau, em thì kô có nói giúp cho người bán hay người bán hay người mua, nhưng máy bác chưa chắc cá người ta như thế nào nói người ta gạt rồi. Chút ý kiến, có gì mạo phạm bỏ qua. Thân.

8. hoathần

hoathần Member

Thích đã nhận:
    0
    Nói như bạn cũng đúng, như vậy sao không đặt là Kim Cương gì cũng được chứ nói ngủ sắc tức là 5 màu ,vậy thì người mua sẽ bị lầm ở cái chổ tưỡng là con cá mình nuôi sẽ lên 5 màu thì sao?.Có chắc chắn là 5 màu không?

9. n-b

n-b Well-Known Member

Thích đã nhận:
    514
    Mình cũng đồng ý với bạn Hoa Thần, mình xin lấy ví dụ như cá bảy mày, không lẽ con nào cũng có đủ 7 màu mới được gọi là bảy màu sao.

10. k_malau

k_malau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo em nghỉ th2i người chơi cá hiện nay ép ra giống cá của mình bí về chuyện đặt tên cho con cá của mình, nên máy Bác cũng thông cảm cho những người buôn bán cá như họ.

11. Dracula_DL

Dracula_DL Banned

Thích đã nhận:
    0
    KC ngũ sắc chỉ là tên đặt, còn giống này ép tại VN, ko có gì đặc biệt, là KCX ép với KC đỏ, người ép đặt tên cho oai thôi mà. Bạn thấy mấy tên cá sặc mùi kiếm hiệp của Tiệm TBLH chưa

12. huy820810

Thích đã nhận:
    3
    Nếu như theo lời Dracula thì giống này bảo đảm ko đẹp=NHKC hay King KC rồi, em vẫn thích nhất là KKC.

13. XthienhoangX

XthienhoangX Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    ủa ? hình như có thấy anh Long post bài nói Thuận Thiên là đại lý của anh Long ? ko bít phải ko ta .. trong box cừa hàng Hông Anh đó .

14. RAI

RAI Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    chác có jì nhầm lẫn ở đây chăng , theo mình đc bik thì Thuận Thiên là chi nhánh cua a Long mà :confused: :confused:

15. ManhQuynh

ManhQuynh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mình thấy ae khỏi phải bàn luận nhiều làm gì, cứ bắt chước các huynh đi trước đã chỉ, khi chọn mua cá cái quan trọng là kinh phí, cái thứ hai là sở thích của mình thấy em nào đẹp là mua, cái thứ 3 là kô nên nghe nhiều lời quảng cáo lên trời từ nhà buôn bán, mà cứ theo túi và sở thích của mình mà mua là ok. chứ cái tên nghe kêu mà lớn lên xấu woắc thì cũng chẳng ham. heee. thân

16. RAI

RAI Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bác nói đúng đó , theo e thì đi mua nên nhờ 1 AE nào đó cho chuyên môn về LH di chung thì hay hơn :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes:

17. Steven7290

Steven7290 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Hiện nay việc đặt tên cho cá là để nâng giá trị chú cá của người bán lên thôi!Cuối cùng vẫn là các giống cá cơ bản:KC,Kamalau,KF,TF!Vì vậy nên tìm hiểu trước và xác định nó là giống gì trước khi mua!ĐƠn giản thế thôi!

18. HoanVSD

HoanVSD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cũng xem cái topic này lâu rồi hôm nay tự nhiên đọc lại. Nhà thằng em có 1 con kim cương ngũ sắc cũng cỡ 3 ngón rồi để về kiếm máy ảnh up lên cho anh em bình loạn nha