Hỏi về kinh nghiêm chăm CM

Thảo luận trong 'CHIM CHÀO MÀO (Pycnonotus Jocosus)' bắt đầu bởi saychim, 11/4/10.

1. saychim

saychim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    99
    Các bác cho em hỏi chút?
    Em mới mua em CM, nhưng em nó xấu lắm. Lông đuôi thì rụng hết, lông đít thì phai hết màu rồi.
    Nhưng được cái em nó hót hay, siêng hót nên em mới mua về.
    Các bác xem có khôi phục được màu đỏ của đít em nó hok:(. Nếu đc thì bày cho em cách chăm với, em cảm ơn các bác nhiều!!!!!!!!!

Hiền cô nương and chaomaobt like this.
  2. upathia

upathia Thành viên Bá đạo

Thích đã nhận:
    219
    thì bác cứ cho nó ăn cám bình thường, ngày nào cũng cho ăn sâu, hoa quả( cho ăn cả ớt để đít em nó đỏ) tắm táp đầy đủ là là em nó lông lá đẹp ngay mà chim còn căng lửa nữa.

3. vuongvnn

vuongvnn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    100
    ngày nào cũng ăn sâu để chết à.. sâu nóng thế lông đít thì cụt làm sao mà ra lông được. Cứ cám bã và hoa quả thôi bạn ơi. Siêng tắm nữa

4. anh_qb

anh_qb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    229
    bạn cho ăn cám và hoa quả ( chuối, cam, xoài chính...vv), tắm ở lòng tắm ngày một lần, phơi nắng nhạt khoảng 30 phút và chờ đợi mùa sau là ok. chim hay phụ thuộc vàob bản chất của em nó, còn chim đẹp phụ thuộc vào chủ con chim đó

5. chaomaobt

chaomaobt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    438
    chuyện lông đuôi rụng hết thì bạn không phải lo, bạn bắt nó ra nhổ hết mấy cái chân lông đuôi còn sót lại để khoảng 1 tháng là em nó ra lông đuôi lại và đẹp như xưa.

việc ra lông của chào mào thì nhanh lắm, bất kể lông cánh hay lông đuôi.

chào mào của bạn đít nhạt màu là do chim an uống thiếu chất màu đỏ, đặc biệt là trái cây.bạn nên cho em nó ăn trái cây thường xuyên, những loại có màu đỏ như chuối, đu đủ, xoài, cà rốt, .... siêng tắm nước, 2 ngày/lần, phơi nắng khoảng 15-30' thời gian từ 7h-9h sáng trong ngày.

6. phamvannam_hd

phamvannam_hd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    443
    Nuôi chào mào đặc biệt ko nên cho ăn sâu, sâu có tính nóng sẽ làm cho bộ lông của chào mào xấu đi rất nhiều, lúc đang thay lông mà cho ăn thì lông sẽ bị xoăn, nếu có thể bạn nên cho chim ăn cào cào non là tốt nhất, lông đuôi mà bị gẫy thì bạn nên cho nó tắm trước khi nhổ nhé, chỉ khoảng 1 tháng là nó lại ra đầy đủ thôi. Một vài lời góp ý chúc bạn có 1 chú chim hay!

chaomaobt and Hiền cô nương like this.
  7. thegioicacanh

thegioicacanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    127
    Lông gẫy mới nhổ!Anh đừng nhổ bậy bạ mà nó nhát thêm!Đặc biệt là lông cánh!Mỗi ngày tắm 1 lần thôi!2lần chim nào chịu tắm anh?cách 2 ngày lại cho trái cây!tuyệt đối ko cho ăn sâu!Cào cào nhiều là nó lông mướt thôi!Còn ớt có con ăn con ko ăn!bác cứ chăm thế!Mùa sau sẽ đẹp!

8. tay trong tay

tay trong tay Member

Thích đã nhận:
    78
    hi all ,dúng vậy bạn không phải lo lằng gi nhiều , việc chim rụng lông hay thế nào không quan trọng dau bạn ah, chỉ cần bạn cho ăn , uốn , nghỉ , nghơi , chế độ tốt chút , chim của bạn sẻ ra lông lúc đó bạn chỉ cần hưởng thụ thôi , đặt biệt nhé m chào mào không bao giờ cho an sâu , nhe ,sâu chi cho chòe than , chòe lủa thôi !

9. Hiền cô nương

Hiền cô nương Moderator

Thích đã nhận:
    917
    Làm theo cách trên của anh ChaoMaoBT là ổn. Chim bổi hay lỡ tung lồng nhiều nên bộ lông xơ và thấy xấu, vấn đề đáng quan tâm ở đây là bạn nên ép chim sao cho chim dạn hơn, đỡ tung lồng hơn, khi đó mới dễ dàng thúc cho chim đẹp được. Khi chim có mùa rồi hoặc thay lông xong thì chim sẽ OK ngay thôi.
    Về vấn đề lông đít và má bạc màu, bạn có thể thường xuyên cho chim ăn những loại trái cây có màu đỏ để bổ sung những sắc tố cần thiết cho chim như cà chua, cam..., có người sử dụng quả gấc để thêm vào trong bột chim, thúc cho chim ăn vào mùa đỗ lông nữa đó!

chaomaobt thích bài này.