hỏi vè làm 1 cái hồ nhỏ

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi mrboo, 1/11/11.

1. mrboo

mrboo New Member

Thích đã nhận:
    0
    em có 1 cái hồ nhỏ 40*20*20, đinh nuôi cá bảy màu cho vui vơi trồng thêm vài cây cho có mau xanh, vậy ko biết e cso thể làm hồ đc ko( hồ nhỏ ko biết có làm hồ thủy sinh đc ko) , nên trồng loại cây nào.
    cảm ơn đã đọc tin này.

2. xrinoax

xrinoax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    Bạn mua các loại ráy , dương xỉ cột lũa hay đá hoặc mua thêm thủy cúc , rong lá hán , đuôi chồn , vảy ốc thả nổi xem sao . Có ráy dx có loại đắt loại rẻ chứ mấy cây kia rẻ lắm nên bạn cứ thả nổi mình nghĩ chắc sống tốt đó .

netonly thích bài này.
  3. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    Có lẽ cứ cắm xuống nền chứ thả nổi làm chi nhể?
    Chơi như thế thì khi nào cây tèo lại phải đi mua mới để thay, bạn chủ top muốn duy trì màu xanh thì có lẽ phải đầu tư thêm 1 tí cho dinh dưỡng nền thôi

4. kyoshi

kyoshi Member

Thích đã nhận:
    12
    Chơi kiểu suy nghĩ này dễ nãn lắm anh ơi , quyết định xác định rõ ràng
    1 : chơi cá >> cây nhựa , khỏe , đúng bài bễ cá ( chỉ lo cho cá không cần quan tâm mấy cái khác )
    2 : chơi thủy sinh đúng nghĩa : >> đầu tư nền , đèn , lọc , cây cối ,.... + cá thích hợp cho hồ thủy sinh , đầu tư 1 lần , " chơi sang là tiết kiệm" :D
    Đừng có chơi mà suy nghĩ lơ lửng ở giữa >> làm vậy nhìn cái hồ còn nãn hơn mà chẳng ra gì đâu , bễ cá không ra bễ cá , bễ thũy sinh không ra bễ thủy sinh ...giống nồi lẩu
    Em góp ý :):)

Last edited: 3/11/11
  5. hoaikhong

hoaikhong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    154
    mình thấy như bạn kyoshi nói là đúng đó
    đã đâm vào cái thú này là dứt ko ra đâu bạn ah, hồi trước mình cũng chỉ nghĩ đầu tư cái bể nho nhỏ nuôi vài con cá ngắm cho vui mắt, xong rồi càng chơi càng thấy nhiều cái hay mà rồi lại đầu tư tiếp bể khác...
    tóm lại là muốn chơi gì nên xác định lun chứ ko mua đi bán lại rùi béo mấy bà bán cá với cây thui( mà cũng phải phù hợp với khả năng nữa bạn nhé)

6. phongkhanh

phongkhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    25
    chuẩn đấy,em lúc đầu ít tiền mà lại thik chơi,ko thể đầu tư cùng một lúc,em quyết định đi hỏi các chuyên gia,đầu tư từng khoản và từ từ,làm sao hiệu quả tốt,kinh phí vừa phải mà vẫn thỏa mãn đam mê :D

7. bloo

bloo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Chơi thủy sinh cũng được nhưng chỉ hạn chế với một số loại nhất định như: ráy lùn, dương xỉ thường, dương xỉ sừng hươu, dương xỉ lá kim, rêu cá đẻ. Những loại này sống khỏe mạnh với một bóng đèn 11w & không cần nền. Mỗi tháng nên bón chút xíu phân nước để cây thêm khỏe mạnh. Trong điều kiện tồi tệ nhất về cả ánh sáng và dinh dưỡng thì cây vẫn thọ được khoảng 6 tháng.
    Khuyến cáo bạn không nên dùng nhiều rêu cá đẻ trong hồ, sẽ dính rất nhiều phân cá & thức ăn dư thừa vào đó--> trông bẩn thỉu mất mỹ quan!