hỏi về loại đèn

Thảo luận trong 'Ánh sáng' bắt đầu bởi namnh, 6/3/06.

1. namnh

namnh New Member

Thích đã nhận:
    7
    Tôi có người bạn cho 4 cái đèn, dài 58cm, ký hiệu trên đèn là FL20D NAC daylight. Nhờ các cao thủ cho biết là loại đèn gì, không biết có dùng cho bể rong được không?

2. aquatichung

aquatichung Giáo sư

Thích đã nhận:
    824
    @Namnh, loại đèn bạn hỏi hiẹn nay trên thị trường đèn chơi cây thủy sinh ở Việt nam chưa thấy vì vạy chắc bạn tự kiểm tra thôi, đèn daylight là dùng được rồi, còn tốt cho cây thế nào màu sắc của nó ra sao bạn có thể đánh giá được qua thử nghiệm, chúc cho món quà của bạn có ý nghĩa đối với bể cây.

3. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Loại đèn của anh được hãng China Electric Mfg. Corp sản xuất , 18W-7 000 Kelvin (????)-Triband

Có điều lạ là những hãng sản xuất nổi tiếng khác với cùng công xuất chỉ đạt tối đa 6500Kelvin (Osram , Philips.v.v).

Dù sao theo lý thuyết cũng là loại đèn thích hợp cho sự tăng trưởng của cây , mầu sắc còn tùy thuộc vào khẩu vị mỗi người.

Nếu như đầu tư thêm được bộ phận phản chiếu(Reflektor),hiệu quả sẽ tăng thêm rất nhiều.

Chúc anh thành công.

4. nnkeng47

nnkeng47 New Member

Thích đã nhận:
    8
    anh à cái này em hơi thắc mắc một tí, theo lí thuyết thì loại đèn nào là thích hợp cho sự tăng truơnửg của cây ạ??? nó dựa theo độ K hay là phải phân tích quang phổ của anh sáng tạo ra???

5. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Có bác nào sử dụng bóng Osram 860 chưa vậy
    Xin cho em nhận xét về tốc độ phát triển của cây và tuổi thọ của bóng nhé

6. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764

Pardon , nhưng mình đoán mãi vẫn chưa hiểu ý bạn nói mình sáng tạo ra cái gì ?

Về vấn đề ánh sáng , trong diễn đàn đã có nhiều bài rất chi tiết mà mình đã xem qua . Tuy nhiên cũng có vài thông tin thú vị về ánh sáng có thể trao đổi thêm nếu bạn quan tâm.

Mig29

7. danangfish

danangfish New Member

Thích đã nhận:
    71
    Theo em đó là 'ánh sáng tạo ra' chứ không phải là 'anh sáng tạo ra'. Do đánh sai chính tả nên bị hiểu nhầm qua ý khác đó chứ hìhì ~X( :laughing: =))

Last edited: 10/3/06
  8. trantankhoa

trantankhoa New Member

Thích đã nhận:
    20
    Osram 860 giờ thành Osram 865 rồi bạn à (hàng chính hãng nhé) ko chơi loại kéo lụa giả à nha :D

Bóng này tốt lắm nhưng ngoài ra còn một loại cũng của osram cho ánh sáng phớt hồng dùng cho phòng cấy mô nữa đấy

Theo khuyến cáo thì 1 năm nên thay bóng một lần dù bóng chưa hư :rolleyes: do quang thông của bóng giảm xuống.

Về lựa đèn thì theo CRI hoặc nhiệt độ K, CRI trên 85 là trồng cây được òi.

9. zzz

zzz New Member

Thích đã nhận:
    2
    Em nghe bác Hòa rới thiệu lên 27 Phan Đình Phùng mua bóng Oram trên bóng có hình cái cây xanh chắc là để trồng cây! Mình hiện tại mua nhầm bóng Jebo cho ánh tím hồng, thế là chế máng đèn Jebo và mua 2 bóng Osram 60 về chơi , ánh sáng cũng tạm được!!! Theo các bác bể của em 200L dùng 2 đèn thế về mặt ánh sáng có ổn cho chân châu, vẩy ốc, kim tiền thảo, cỏ thìa , vài ngọn la hán có ok không? à còn cả huệ nước và một đám nhỏ ricca mua ở AG!

10. nnkeng47

nnkeng47 New Member

Thích đã nhận:
    8
    bác thêm một bóng nữa đi, em sợ bóng 2 bóng 60 lả hơi ít đó, tuy nhiên bác nên để ý theo thực tế cây cối lên thế nào, màu sắc ra làm sao nhé.
    Bể bác 200L chắc là khoảng trên dưới 1 m, 3 bóng là đẹp nhất
    Em có cái hồ vuông 40X40 chưa biết sài bóng thế nào, anh em nào có loại gì dùng đựoc gợi ý em một phát nào

11. aquatichung

aquatichung Giáo sư

Thích đã nhận:
    824
    Nnkeng lại vẫn ra chỗ đó hỏi mua bóng sylvania loại 11w hay 26w cũng 860 daylight, nếu 11w dùng 3 bóng, nếu 26W dùng 2 bóng là ngon roài.

12. nnkeng47

nnkeng47 New Member

Thích đã nhận:
    8
    hehe, ok thanks u bác lắm lắm, em đi mua ngay cho nó có việc làm thôi :D

13. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Àh , còn cái này mình quên béng đi mất , phải nhắc các bác ngay.

Khi thay đổi bóng đèn (hiệu khác...),cho dù là bóng phù hợp với bể thủy sinh , đôi khi xẩy ra trường hợp cây và cá bị shock (dị ứng ?)với ánh sáng mới - bản thân mình đã bị 1 lần -.Phải theo dõi trong 4 tuần để cây điều chỉnh lại hoạt động quang hợp cho phù hợp với loại đèn mới .Vì vậy nên thay từng bóng một trong thời gian cách nhau 1 tháng .Trường hợp của mình , cây có ỉu đi thấy rõ trong 3 tuần (có lẽ tại mình thay 2 bóng cùng 1 lúc).Sau 3 tuần ,trong điều kiện chăm sóc không thay đổi,cây lại trở lại binh thường.Còn sau khi thay mà cây lên đuờng tức khắc thì ..phiền thật nhỉ.

14. huy123

huy123 New Member

Thích đã nhận:
    0
    em có cái này muốn hỏi thật tình các bác đừng cười, không biết xài bóng đèn điện quang VN để trồng cây có được không. Từ trước giờ em toàn trồng cây thùy sinh ngoài trời trong bồn đất chứ chưa trồng trong hồ kiếng nên không rõ. Nay định trồng thử xem sao.
    em cũng có mấy cái đèn có bóng hiệu KHIEM 11W, nếu muốn làm 1 hồ thủy sinh nhỏ thì có sử dụng loại này được không.