Hỏi về lọc cho bể cá vàng

Thảo luận trong 'CÁ VÀNG - CHÉP - KOI' bắt đầu bởi qhung07, 2/7/07.

1. qhung07

qhung07 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    tôi là người mới tham gia diễn đàn nên có nhiều điều conf bỡ ngỡ,nếu có điều gì không phải mong các bạn thông cảm và góp ý để tôi sửa. Hiện nay tôi đang có ý định làm một chiếc bể cá để nuôi cá vàng với kích thước là :100-60-40. Tôi cũng đã xem nhiều bài viếy ở trên diễn đàn vì vậy tôi có ý định làm lọc đáy giống cua anh duongnguyen và làm lọc tràn giống của anh trinhphuongan(vì cá vàng rất mau dơ nước)ngoài ra tôi đinh dùng hai máy bơm(mỗi máy công suất là 12 hoặc 15w).Có một số thắc mắc như vậy mong mọi người cho ý kiến.Thank

2. duyminh_g8

duyminh_g8 Member

Thích đã nhận:
    0
    ah` ah` anh hung` oi' oi` , anh ko ca`n phai la`m loc ki` cong`nhu vay dau. Ho` nha` emkich thuoc cung~ bang` nhu anh ma` chi~ su~ dung loc day'thui, hoc hoi~ cua anh duongnguyen do' ) ma` nuoc' ho` van~ trong vat' , yeu cau` la` cong suat' loc can` duoc bao~ dam~ tao luc hut' xuyen qua lop'soi~ la` duoc roi` .Khi lap' dap vi~ lot' soi~ va` trai~ soi~ , theo em anh nen de~ khoang~ 2 nga`y cho may' loc chay that tron tru va` dong` thoi` de~ co' thoi` gian mot so'vi khuan co' ich' sinh soi duoi' lop' vi~ lot' .Sau do' khi nuoc' da~ trong thi` anh co' the tha~ ca' vao` va` .......tan huong~ cuoc doi` rui` .ah` anh co' the~ tham khao~ them cach' tha~ va`o con tep' kieng~ nho nho~ de~ chung' no' lam`sach ho`hon . chuc' anh vui va` ha`i long` voi' be~ ca' cua~ minh` .

3. liongonzalez

liongonzalez Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Mình có thêm ý kiến đây.Lọc đáy thì nước trong thật nhưng sau 1 hay 2 tháng mà thay nước thì quả là ác mộng.Nói như vậy ko có nghĩa là khó khắc phục.Ah mình nghĩ là bạn nên dùng máy lọc của lìêtch có công suất là 30W 2000l/h

4. qhung07

Thích đã nhận:
    0
    Càm ơn mọi người đã góp ý, mình cũng đã làm xong bể được 1 tháng rồi. Nhưng đúng như liongonzalet nói, không cần đến 1 hay 2 tháng đâu, hôm mình làm lọc đáy xong khoảng nửa tháng thấy chưa ưng ý lắm lại dỡ ra để làm lại thì trời ơi dưới đáy bể bẩn kinh hoàng luôn, nhưng nước thì rất trong. Mình làm lại bằng cách của anh tienbm(đi một dàn ống ở dưới đáy bể rồi đặt tấm lọc lên trên), bây giờ nước còn trong hơn cả lúc trước, bây giờ thì chắc là ổn rồi!!!

5. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Đã setup lọc đáy thì ít ai dỡ lên trừ khi thay hồ. Dưới lớp sỏi để lắng cặn bẩn mà. Giống như dưới đáy sông hay đáy biển đó. Nếu khuấy lên thì rất đục nhưng bình thường nước trong. Mình dùng lọc đáy 7 tháng rồi chưa thay nước, chỉ châm nước mới. Mà bạn thay nước làm chi nhỉ :confused:

6. goldfish29

goldfish29 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Tui thì dùng lọc đáy đã ..... 5 năm rồi và chưa dỡ lên lần nào,, nhưng cũng dùng thêm một máy lọc cách khác nữa. Và như aeolus nói, một khi đã làm xong rồi thì không ai dỡ lên cả, kể cả khi thay nước. Chỉ khi dỡ hồ thì mới làm mà thôi. Nhưng aeolus nói thay nước làm chi thì thật không hiểu. Nước nên thay 1/3 hồ 1 hoặc 2 tuần/lần, như vậy thì đáy hồ có khi nào phải đụng đến.

7. liongonzalez

liongonzalez Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Ý kiến của mấy anh về lọc đáy em hiều lắm nhưng em xin hỏi tí nếu đáy nó đen quá thì mình phải tính sau đây.MÌnh để đến 1-2 tháng nhìn dưới đáy chỉ thấy 1 màu đen huyền bí ko thay thì xót cho cá lắm đành chịu khổ vậy

8. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Chẳng sao cả, có lớp sỏi phía trên thì có ảnh hưởng gì đến cá đâu. Quan trọng là chất lượng nước mà.

9. qhung07

Thích đã nhận:
    0
    Mình đâu có thay nước, mình dỡ hẳn cả lọc đáy ra rồi setup lại mà. Lúc trước mình làm lọc đáy là đặt vỉ lọc lên thẳng mặt đáy về sau setup lại mình làm một dàn ống đi vòng quanh đáy bể rồi đặt các tấm vỉ lọc lên trên(cái này phải cám ơn anh tienbm!) bạn ạ! Theo mình thấy thì cái này hiệu quả hơn vì khi mình cho cá ăn trùn chỉ có một số rơi xuống đáy bể nhưng chỉ một lúc sau là dã bị hút sach lên trên máng lọc rồi:D . Còn nước thì một tuần mình mới thay 1/2 hồ

10. 7tuoimeca

7tuoimeca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Ai biết lọc nào làm nước sạch 100% ko hồ cá em có lọc rùi sao vẫn dơ

11. tieunhupha

tieunhupha Member

Thích đã nhận:
    4
    Em có hồ cá nhỏ 60x36x36 đổ 25cm nước nuôi 6 em cá vàng cỡ 2-3 ngón tay. Hiện em dùng lọc tràn 3 ngăn theo thiết kế của anh trinhphuongan và dùng bơm Atman302 công suất 450l/h. Em mới cho chạy lọc từ tối qua đến sáng nay nhưng bơm đã có hiện tượng kẹt vì shit cá quá to ko hút được vào đầu in của bơm. Các bác cho em hỏi với trường hợp này phải xử lý bằng cách nào sau đây:
    1. Mua bơm công suất lớn hơn.
    2. Mua bơm có đầu in to hơn.
    3. Để kệ shit cá tự tan rã rồi bị hút vào.
    4. Khác.
    Với những câu trả lời mua bơm các bác tư vấn cho em là mua bơm gì nhé.
    Thank các bác.