Hỏi về lọc Jebo 503

Thảo luận trong 'Lọc - Nước - Môi trường bể' bắt đầu bởi macvu, 13/1/11.

1. macvu

macvu Member

Thích đã nhận:
    2
    Các chú các bác cho cháu hỏi 1 chút:
    Tình hình là nhà cháu có cái bể 60x30x40, dùng chung với lọc thác Jebo 503 vài năm rồi. Lọc như vậy đã đủ chưa.
    Cháu hơi băn khoăn vì nghe thấy có người bảo lọc Jebo ngăn lọc hơi bé.
    Nếu chưa đủ có cách nào cải thiện lọc này ko. Đi mua lọc mới chắc là cháu ko đủ tiền rồi :(

2. muoivankhatmau

muoivankhatmau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    800
    còn tùy bạn nuôi con gì trồng cây gì nữa.lọc càng khỏe thì chất lượng nước càng tốt.còn mỗi loài lại có sức chịu đựng riêng.

minhtue and macvu like this.
  3. macvu

macvu Member

Thích đã nhận:
    2
    Thế cây gì với con gì dễ trồng dễ nuôi ạ :-s

4. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Nếu chưa đủ thì thêm cái Jebo 503 nữa =))

Vậy bạn đã và đang nuôi con gì, trồng cây gì rồi ???

macvu thích bài này.
  5. macvu

macvu Member

Thích đã nhận:
    2
    Cháu cũng muốn hỏi luôn là bể như thế, lọc như thế thì đặt ở đâu là hợp lý, bình thường cháu toàn đặt ở góc

6. teptambot

teptambot Mod nội ngoại thất

Thích đã nhận:
    1,392
    bể với kích thước như vậy dùng lọc 503 thì có thể sử dụng 2 cái phương án thứ nhất là đặt cùng 1 bên phương án 2 là đặt so le tréo nhau ở 2 bên, dùng như vậy có lợi ích là mùa hề nhiệt độ cao có tác dụng làm mát khá tốt

btuan, muoivankhatmau and macvu like this.
  7. haicu?

haicu? Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,749
    Dung tích khoang lọc càng lớn, vật liệu lọc tốt thì chất lượng nước mới tốt Muỗi ôi!
    Lọc càng khỏe mọi người sẽ nghĩ lọc công suất cao thì lại ko đúng, công suất lọc (máy bơm) phải phù hợp với từng bể.
    .
    Nếu ko nhầm thì lọc Jebo 503 ko có núm điều chỉnh lưu lượng dòng! Thế thì hơi khó bởi nó xối nước cũng khá mạnh.

muoivankhatmau and macvu like this.
  8. Fairytale

Fairytale Banned

Thích đã nhận:
    3,293
    Last edited: 15/1/11
    macvu thích bài này.
  9. macvu

macvu Member

Thích đã nhận:
    2
    Tình hình là nhà cháu có sẵn cái lọc 503 rồi, chẳng lẽ vứt đi :(,

Đang thì không, vì cháu vừa dọn sạch bể, đổ 10l Red Highland vào thôi, thậm chí còn chưa đổ nước :(

Tình hình là bể cháu dày có 30, nên để cái máng đèn là gần full rồi, chắc ko để thêm đc gì nữa ở 2 bên

Tiện đây cháu cũng muốn hỏi cái lọc tự chế của bác Hovaten nếu muốn tự chế thì giá là bao nhiêu, nhà cháu có 2 cái bình nước to rồi, chắc tận dụng đc.
    Với lại các bác các chú trong hội thủy sinh HN gặp nhau ở quán cây đa ngày nào, địa chỉ quán là bao nhiêu, cháu muốn qua thỉnh giáo, vì còn quá nhiều điều muốn hỏi, đọc trên forum chỉ hiểu sơ sơ, không ra đầu đũa gì cả :(

10. muoivankhatmau

muoivankhatmau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    800
    Hì.ý em là nói là chất lượng của lọc ấy mà.chứ có công suất mà không có vật liệu lọc thì cũng hòa cả làng :D

haicu? thích bài này.
  11. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Sáng CN hàng tuần từ 10h-12h, địa chỉ quán là số 8 Lê Lai. Hẹn gặp bạn ở đó.

macvu thích bài này.
  12. nhatchu

nhatchu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    Tiện đây cho mình hỏi lọc jebo 825 kêu rẹt rẹt ở chỗ cánh quạt, nhiều lúc không hút nước được vào hồ có cách này xử lý vụ này ko. Cảm ơn

13. nightsorr0w

nightsorr0w Member

Thích đã nhận:
    3
    Mình cũng có một hồ với kích thước như của bạn, đã từng dùng lọc 503. Sau 1 năm dùng thì thấy khá nhiều bất cập :
    - Không tạo được dòng
    - Ngăn lọc bé, ít vật liệu. Nói thẳng ra là gần như không có.
    Ưu điểm chỉ là tăng lượng o2 vào bể và phần nào mát nước. Cái này chẳng quan trọng.
    Nói chung cùng với giá tiền như vậy bạn dùng lọc Hovaten thì tốt hơn rất nhiều. Hiện mình cũng đang dùng đây.
    503 chỉ thích hợp với những ai nuôi cá hoặc dùng tạm thời như giải pháp chữa cháy thôi.508 thì quá to so với kích thước bể của bạn.

14. trunghq

trunghq Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    503 bao tiền bác nhỉ? Bác có thanh lý không, cho mình cái ảnh nhá. Bể 60 40 30 mình có 2 cái. Bể đầu mình chơi lọc đáy nuôi tép và 7 màu, nước từ máy bơm qua một lọc 4 ngăn mình mua hộp đựng đồ bé tí (giống tủ đựng quần áo 4 ngăn) về khoét ra làm cái dàn mưa nhỏ. Bể còn lại mình dùng lọc tràn 40cm trước mua đắt 100K, cho toàn sứ vàng và 1 ngăn san hô vụn vào nuôi dưỡng rêu. Bể 60 bác tính làm nham thạch nuôi tép hay có phân nền trồng cây, nếu eo hẹp kinh phí thì bắt chước anh Mig lấy tấm bông to (AG bán tấm to) bít vào góc che cái lọc trong bể (loại có máy bơm và ống xả dùng ngay trong bể), dùng cũng khá tiện.

15. nightsorr0w

nightsorr0w Member

Thích đã nhận:
    3
    Lọc 503 đấy mình dùng cũng gần được 1 năm rồi, vẫn chạy tốt,hiện mình cũng không dùng, để dự phòng thôi .Bác cần thì qua lấy, chẳng tiền nong gì đâu, nếu tiện thì share mình mấy bé tép với rêu là được rồi =)), vừa chết một loạt xong ngại mua quá :(.

16. minhtue

minhtue Member

Thích đã nhận:
    5
    Các anh cho em hỏi là :
    em có 1 bể 60Dx40Rx50C thì dùng lọc thác gì
    chỗ nào bán

Em Tkhank you trước

17. meinLiebling

meinLiebling Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    E mới vào nghề thôi, nhưng khuyên trân thành ko nên dùng lọc thác, vì thể tích lọc thác nhỏ, công suất ko lớn, khó cho các vật liệu lọc vào nếu muốn thay tấm lọc.
    E đang dùng Jebo 502 cho chiếc bể xinh xinh nhà e. Hiệu quả lọc ko cao, nếu ko muốn nói là bằng 0 nếu vẫn dùng tấm lọc nguyên bản của nó. E phải bỏ tấm lọc đó ra và cho đc khoảng 15 viên sứ lọc và 0.3kg nham thạch là đầy ứ ự rồi :crying: :crying: :crying: :crying:
    Kiểu này phải thay lọc khác thôi, nếu như nước không cải thiện đc