Hỏi về lọc nước cho cá 3 đuôi

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi dungdaubac, 3/10/08.

1. dungdaubac

dungdaubac Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Các pro cho mình hỏi hồ cá 3 đuôi của mình (1,6m x 0,9m x 0,5m kính 10ly) có thể trang trí đáy hồ và lọc nước như thế nào cho đẹp. Mình nghe nói cá 3 đuôi ị nhiều nên không thể làm lọc đáy được, một số ý kiến nên để hồ trống. Nhớ trả lời mình nhé.

2. alexie

alexie Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
  3. dungdaubac

Thích đã nhận:
    1
    Cám ơn bạn nhiều, phần đó mình đã đọc lâu rồi, mình đã nghiên cứu tất cả các bài lọc (đáy, tràn, ngoài) và cả lọc kín của hồ thủy sinh trên 4r này rồi. Nhưng mình vẫn còn lo lắng một vần đề là trong trường hợp phân cá không được tiêu hủy hết bởi vi sinh thì sẽ tạo chỗ cho vi khuẩn có hại phát triển, như vậy chắc chết quá.

4. lili2004

lili2004 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    kinh nghiệm đau thương của mình: hồ 60 xài lọc đáy DN, lọc 25w, cá 3 đuôi, chép, hỏa tiễn...thời gian đầu rất tốt(trong, ít thay nc) vài tháng sau nc bắt đầu đục nhanh, vài ngày phải thay nc, rồi từng em 1 lên đg chỉ còn vài em khỏe sống đc. Mình nghi ngờ tháo vỉ nhựa lên thì ôi thôi dưới đáy vỉ đóng thành từng bệt chắc do khe giữa các miếng nhựa nhỏ nên khi chất dơ lắng xuống ko đến đc máy lọc (lọc 25w mà)dẫn đến tạo vi khuẩn có hại . Bây giờ bỏ lọc đáy luôn

5. dungdaubac

Thích đã nhận:
    1
    Cám ơn bạn nhiều nhưng thông tin của bạn đến với mình trễ quá. Mình đã hoàn tất lọc đáy (2 bơm 32w) và thêm 1 lọc ngoài rồi. Bạn khuyên mình có nên tháo bỏ lọc đáy ko?

6. MAIVIET_BIO

MAIVIET_BIO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    theo maiviet thì ko cần tháo lọc đáy ra đâu, chỉ cần thỉnh thoảng bạn khoắng nó lên cho các chất cặn nó nổi lên và hút nó ra, như hồ cá này của mình, bỏ đá và san hô trực tiếp xuống đáy hồ, bên trên chỉ có hộp lọc nhựa chứa bông lọc thôi, hồ của bạn hệ thống lọc như vậy là quá "choáng"

hồ này chỉ dài 60cm

7. dungdaubac

Thích đã nhận:
    1

8. lululu

lululu Active Member

Thích đã nhận:
    28
    Nếu bạn đã thiết kế lọc đáy rồi thì cứ rút bớt 1 bơm lên trên để giải quyết cặn phía trên còn 1 bơm cho phía dưới là ok rồi. Nếu ko ổn nữa thì bỏ luôn lọc đáy đi ( mình cũng đã xài hệ thống lọc đáy rồi và làm vĩ lọc bằng lưới inox ko có vách ngăn như vĩ nhựa nhưng cuối cùng cũng phải bỏ đi sau 2tháng sử dụng.

9. Vboy89_2000

Vboy89_2000 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    theo mình thì hok nên dùng lọc đáy vì cá ba đuôi nó thải phân nhiều lắm làm lọc đáy thì lâu ngày chất dơ sẽ đóng ở dưới vì thì xong luôn cá.bạn cứ sài lọc thường đi nhưng chịu khó thay nước 1 tuần khoảng 2 lần là đc với lại đừng cho nó ăn nhiều quá.ngày cho ăn 1 lần thui chứ ăn nhiều là nước mau dơ lắm.hy vọng bạn có thể chọn đc cách làm lọc ưng ý.