Hỏi về lọc thác 503 cho hồ 60 ?

Thảo luận trong 'Lọc - Nước - Môi trường bể' bắt đầu bởi Kethamlam, 15/10/07.

1. Kethamlam

Kethamlam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Hiện em đang phân vân trong việc sử dụng lọc thác 503 cho hồ 60x30x40 vì hôm nọ đến nhà anh bạn có thấy cái bể và dùng lọc thác 502 để theo chiều dài của bể và thấy có dòng nước khi đi xuống có thể tạo ra thành dòng ảnh hưởng đến nền và cây cối ở mặt đối diện ( thấy cây lắc lư, nghiêng ngả ). Điều đó em sợ ảnh hưởng đến nền và cây. Các anh đã dùng có kinh nghiệm cho em biết cách xử lý. Em xin cảm ơn

2. hero_vanchien

hero_vanchien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    503 cho hồ 6 tấc thì không ảnh hưởng đâu bạn ạh, cây ngả nghiêng nó mới thơ mông chứ :D nhưng nếu có thể thì làm cái lọc ngoài sẽ thẩm mỹ hơn

3. khoati

khoati Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cho em hỏi lộc thác jebo 508 dùng cho hồ 70x35x40 có được không? 508 mạnh hơn 503 phải không vậy? vì em không hiểu mấy con số này......

4. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Jebo 508 có công suất 5-8W là vừa cho hồ 70 đó bạn, mấy con số là model của lọc thôi mà...nên cho thêm 1 lớp nham thạch size 4-5cm xuống dưới cùng của hộp lọc để cho vi sinh pt tốt hơn.

5. ChuCaNho168

ChuCaNho168 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mình thấy hồ 60 bạn lên xài lọc 508 nó hiệu quả hơn ,503 sợ công xuất ko đủ thân

6. khoati

khoati Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Xem trên diễn đàn em thấy nói xài lọc jebo 508 thì không hiệu quả cho hồ thủy sinh. Làm mình phân vân nửa rồi. Không biết có ai xài lọc này cho hồ thủy sinh rồi, cho mình một vài lời khuyên chân thành nhé...Cảm ơn rất nhiều...

7. sefar

sefar Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    mình xài cái 508 nè,nước vẫn trong nhưng mà hơi choáng chổ,định thêm đèn mà hok được ,đang định tậu cái EF cho pro ^^

8. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Không biết bạn xem chỗ nào chứ trên ABV rất nhiều người dùng lọc thác đấy bạn, đặc biệt là các hồ nhỏ. Mình cũng đã dùng hầu hết các loại lọc thác....khá tốt .... nhưng chắc chắn không bằng lọc ngoài rồi. Nếu có điều kiện thì nên sử dụng lọc ngoài, vừa thẩm mỹ vừa hiệu quả và vừa.......tốn kém tiền đầu tư ban đầu 1 chút.......hihihi.

Bạn chuyển cái lọc 508 ra cạnh sau của hồ là có thể thêm đèn được rồi.

Xin nói thêm một chút về lọc thác:
    - Lọc thác thích hợp cho các bể có thể tích từ 60cm trở xuống. Các con số thể hiện cũng gần tương đương với kích thước bể (điều này mình tự rút ra sau khi sử dụng hầu như các loại lọc thác của Jebo. Ví dụ: 503 dùng cho hồ 30, 502 cho hồ 20, 501 cho hồ mini, 505 cho hồ 40-50, 508 dùng cho hồ dưới 80)
    - Ưu điểm: lọc gọn, đơn giản, dễ sử dụng và chi phí rẻ (dưới 150k cho lọc 508 là loại lớn nhất)
    - Khuyết điểm: vì hộp lọc nhỏ nên không gian cho vi sinh hơi bị hạn hẹp mà hồ thủy sinh thì cần nhiều chỗ cho vi sinh phát triển (ngoại trừ nền). Tạo dòng luân chuyển trong nước không được đều lắm.

Vài kinh nghiệm nhỏ chia sẻ với các bạn.

9. khoati

khoati Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Vậy cho mình hỏi lọc jebo 508 mua ở đâu thì đảm bảo nhất vậy. Chứ jebo 508 bên APT hét tới 160k lận...

10. tragiang2606

tragiang2606 Member

Thích đã nhận:
    0
    Em dùng JEBO 501, em bỏ thêm bông lọc vào khoang lọc được không ạ? Nhờ các anh chị hướng dẫn giúp em kinh nghiệm sử dụng JEBO : làm cách nào để lọc tốt, làm thế nào để tự hoạt động lại sau khi mất điện (đã để mực nước hồ = "water level min" nhưng nước muốn tràn ra ngoài luôn vẫn chưa tự bơm nước được, phải tự châm)
    xin cam on