HỎI VỀ LỌC TRÀN ?...

Thảo luận trong 'Lọc - Nước - Môi trường bể' bắt đầu bởi bonchan, 25/7/08.

1. bonchan

bonchan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    49
    Em là người mói chơi thủy sinh,e thấy các bác hay nói về lọc trang nhưng e chưa hình dung là như thế nào,cơ cấu hoạt động,cách bố trí lắp đặt cũng như may bơm loại nào thì dùng đc,các bác biết chỉ giúp em với,nếu có hình minh họa thì càng tốt.Em thank's cả nhà nhé...^^

2. Kethamlam

Kethamlam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Mình cũng đang đi tìm một số TT liên quan đến cái này mà chẳng thấy đâu cả. Có vào trong trang của Saigon thì thấy trong đó bảo ko dùng cái này vì có nhiều yếu điểm và có nhiều vấn đề "hot" xung quanh cái này. Mới tham gia TS nên cũng chẳng biết cái đó theo các bác nói "hot" nghĩa là thế nào ?

3. powerfullvn

powerfullvn Banned

Thích đã nhận:
    21
    Mây em ở HN, chịu khó ra Thần tài la hán ở phố trưong định, hỏi anh tuấn anh, anh ấy bán bể lọc tràn rất GOOD đấy, chỉ tầm trên 50 K thôi

4. bonchan

Thích đã nhận:
    49
    Cám ơn bạn,mình hỏi mấy bác mãi mà chẳng thấy ai trả lời cả,nếu bạn có sdt hoặc địa chỉ nhà để mình wa.

5. Bad_Guy

Bad_Guy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    Trên Forum có nhiều bài viết và minh họa về lọc tràn, bạn chịu khó tìm kiếm sẽ nhanh hơn đấy, BG vẽ sơ qua tặng bạn 1 tấm:
    Chúc bạn vui.

Last edited: 28/7/08
  6. Newone

Newone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    BAD GUY cho mình hỏi chút là trên mặt của bể lọc tràn có đường nằm ngang là minh họa cho cái j vậy ?

7. nostvn

nostvn Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Lọc tràn sẽ chiếm 1 phần chiều dài của hồ, để dễ tưởng tượng bạn cứ xem mấy cái hồ được ngăn làm nhiều ngăn là ra thôi mà, ngăn làm lọc tràn sẽ nằm ở đầu hồ kiếng, cái hình đường nằm ngang trên hình của BG là miếng kính ngăn chạy hết chiều ngang của hồ. Phần lõm xuống trên miếng kính này là chỗ để nước tràn vào (lọc TRÀN mà!!!). Sau khi đi qua hết các ngăn lọc nước (đã được lọc) sẽ được máy bơm (ở ngăn cuối cùng) bơm vào hồ.

8. Bad_Guy

Bad_Guy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    Đúng như nostvn đã nói, đường nằm ngang trên lọc là minh họa cho tấm kính ngăn giữa lọc tràn và bể (tấm kính này thường được làm = kính đen hoặc dán đề can đen để tránh nhìn xuyên vào lọc tràn từ đầu hồi của bể).

9. Kethamlam

Kethamlam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Các bác cho hỏi bố trí các lớp VL lọc có gì đặc biệt không ( ví dụ theo thứ tự như trong lọc kín chẳng hạn ) ?

10. Newone

Newone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Thì ra hình minh họa cho lọc tràn liền bể, mình dùng lọc tràn nhưng để dưới gầm nên không có tầm ngăn như hình minh hoạ. Bố trí các vật liệu lọc thì ngăn đầu nên để bóng hoặc vật liệu lọc thô --> nham thạch hoặc sứ.....ngăn cuối cùng để vật liệu lọc nên để bông. Theo các chuyên gia thì tốt nhất là dùng toàn bộ bằng nham thạch hoặc sứ trên cùng rải một lớp bông mỏng thôi.

11. tien378

tien378 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Theo mình biết thì lọc tràn là một trong những loại lọc hiệu quả nhất dành cho hồ thủy sinh mà chính ngay ngài amano cũng sữ dụng [​IMG]
    và giáo sư codai cũng dùng rất nhiều khi làm hồ.
    Theo ý riêng thì lọc tràn có những ưu khuyết sau:
    Ưu điểm:
    - Ngăn lọc lớn nên hệ vi sinh rất dồi dào, đây là mấu chốt giúp cho môi trường bể ổn định và nước trong như lavie.
    - Thiết kế thông thường gắn liền với hồ và dùng những loại lọc thông dụng do đó: chi phí giảm đáng kể, tận dụng lọc cho hồ cá vẫn tốt (miễn là phú hợp công suất).
    - Vật liệu lọc thì tùy, nhưng rẻ và tiện dụng vẫn là nham thạch, một ít bông lớp trên nhằm ngăn cặn bẩn, lá cây...-> rất dễ kiếm và kinh tế.
    - Dùng lọc tràn đúng cách thì không bao giờ có hiện tượng váng nước.
    - Bỏ nham thạch vào những túi lưới, khi vệ sinh sẽ rất nhanh gọn, nhưng mình dùng vài tháng cũng chưa cần vệ sinh mà nước vẫn như lavie, và biết có vài người hầu như chưa bao giờ vệ sinh ngăn lọc tràn mà vẫn không sao.
    Khuyết điểm:
    - Vì đa số gắn liền với hồ nên chiếm diện tích, thường là mất một bên hông và cũng thường làm cho hồ có kiềng.
    Cách khắc phục thì mình thấy hiện nay có một số người làm hồ lọc tràn lưng, khắc phục việc mất 1 bên hông hồ nhưng sẽ làm tăng chiều rộng của hồ.
    Vài ý kiến cá nhân các bạn tham khảo và bổ sung nếu có sai sót. Thân

12. bonchan

Thích đã nhận:
    49
    Mình cám ơn mọi người nhé,đầy đủ hình minh họa rất chi tiết cụ thể,với những người mới chơi TS như mình Thank's....

13. HongMaLuu

HongMaLuu Member

Thích đã nhận:
    12
    Quên lọc tràng đi bạn ơi.....:laughing:....bạn nên tiềm cách mua ống nuớc PVC về làm lọc theo kiểu HAVATE lọc ok hơn nhiều ko chiếm diện tích hồ....:D...mình cũng mới làm thành công một cái sau máy lần..."bị xì nuớc"
    mọi thông tin về lọc này dễ dàng tiềm tháy trên diễn đàn hơn lọc tràng dáng trong hay để trên hồ....
    chúc bạn thành công:applause:

14. HongMaLuu

HongMaLuu Member

Thích đã nhận:
    12
    à cho mình đính chính lại .....lọc theo kiểu của tác giả "HOVATEN" chứ ko phải là "HAVATE" đâu bạn nhé...xin lõi tác giả va 2 xin lỗi bạn nhé
    chúc bạn thành công

15. CC_ABENLA2006

CC_ABENLA2006 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    120
    nếu có thời ggian và điều kiện, bạn có thể đầu tư cho bể cái lọc ngoài. lọc tràn thì kinh tế ít tốn kém hơn nhưng sẽ bị hạn chế về mặt diện tích của hồ.