hỏi về lông chòe lửa gấp gấp

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi duonghp, 6/6/12.

1. duonghp

duonghp Active Member

Thích đã nhận:
    3
    chim bổi nhà mình mua về còn nhát nên bị gãy lông đuôi.cac pro cho m hỏi: nếu bây giờ mà nhổ hết đí, rồi e nó sẽ mọc lại trong thời gian tới, nhưng đến khi vào mùa thay lông nó có bị thay tiếp lông đuôi đó không?m cần gấp nhé

2. leemin

leemin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    327
    Cứ để nó tự nhiên đi pác , chừng nào thay lông thì sẽ có bộ đuôi mới ... bổi mới đem về nó đã nhát rồi mà pác còn nhổ lông đuôi chi nữa

duonghp thích bài này.
  3. SonnguyenVT

SonnguyenVT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    500
    Thiết nghĩ nếu chim chưa thuần hẳn thì bạn có nhổ lông đuôi đi thì nó vẫn như cũ ah. Vì khi ra lông đuôi mới nhưng nó vẫn nhát và thế là vẫn gãy mà gãy thì nhổ tiếp, vài lần như thế thì nó tịt đuôi và trở thành con vịt chứ không còn là chim chích chòe nửa. Hơn nữa nếu chim bạn đã được 1 nữa mùa lông và khi bạn nhổ đi thì nó sẽ ra lông đuôi mới nhưng khi tới mùa rụng lông thì có khi nó sẽ xảy ra tình trạng thay lông mình mà không thay lông đuôi, và thêm một thời gian khá dài sau thì nó lại thay lông đuôi và không thay lông mình. Dẫn tới tình trạng chim không thể căng lửa tới đỉnh và 1 or 2 năm sau mới trở lại bình thường. Bạn nên nuôi cho em nó dạn dĩ và căng lửa. Khi tới mùa thay lông xong thì nó sẽ đẹp lên thôi. Vài lời xin góp ý cùng bạn. Thân chào.

tonykhim and duonghp like this.
  4. SẺ_VN

SẺ_VN Active Member

Thích đã nhận:
    33
    cứ để cho chim tự do "nhát" bạn ah.
    trong thời kỳ thuần chim ,ta ko nên có " hàng động gây phương hại hoà bình".
    Khi nào chim thuần rồi bạn mới tính tiếp, còn bây giờ chỉ mong cho chim no khoẻ là ok rồi

duonghp thích bài này.
  5. Tran Quy Vinh

Tran Quy Vinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    81
    Nuôi chim kỵ nhất là bắt bằng tay, bất đắc dĩ lắm mới thực hiên cách này. đã nuôi chim bổi thì coi như phải bỏ lứa lông đầu tiên! bạn đừng quan tâm lông xấu hay đẹp! cứ đến mùa thay lông, ăn uống đầy đủ ra bộ lông mới sẽ đẹp lại ngay!

duonghp thích bài này.
  6. tienhungvtnet

tienhungvtnet Active Member

Thích đã nhận:
    15
    thuần dưỡng chim bổi thì khó có đc con nào còn lông đuôi đẹp đâu bạn àh,phải ráng chịu đựng bỏ 1 mùa lông thôi bạn,giờ bạn cứ nuôi đì nó cho dạn mà ko sợ xấu nữa,mùa sao xong lông nó đẹp và dạn nữa là ngon rùi

7. Laolaota

Laolaota Well-Known Member

Thích đã nhận:
    215
    đúng như bác nói thuần chim bổi thì mong chú chim của mình sống khỏe mạnh đã là một điều tốt chứ đừng mong chú ta có bộ lông đẹp chỉ khi nào chú chim đã dạn dĩ rồi thì hết mùa thay lông thì chú chim sẽ có bộ lông đẹp chúc bác có chú chim ưng ý